
Yaliyomo
Maoni ya Mhariri/Picha ya Jalada...........................................................................Uk.2

Uvunaji na Uanikaji wa Karafuu............................................................................Uk.3 - 4 

Upotevu wa Rutuba na Urutubishaji  wa Ardhi.......................................................Uk.4 - 5

Uvunaji na Uanikaji wa Karafuu..............................................................................Uk.6   - 7

Matukio katika Picha.............................................................................................Uk.8 - 9

Mabaraza ya Wakulima..........................................................................................Uk.10

Athari za Joto kwa Mifugo...............................................................................Uk.11 - 12

Mbinu Bora za Ujasiriamali..............................................................................Uk.13 - 14 

Umuhimu wa Rasilimali za Msituni......................................................................Uk. 15 - 16

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe: Dkt. Ali Mohamed Shein wa pili 
kutoka kushoto pomoja na viongozi wengine akiwa katika harakati za uvunaji wa mpunga wa 

mbegu aina ya NERICA kituo cha uzalishaji wa mbegu Bambi, Wilaya ya Kati Unguja.

Toleo la Saba  

ISSN: 1821-8113                                   Julai - Septemba, 2011



Bodi ya Wahariri MAONI YA MHARIRI
Washauri

Affan O. Maalim
Juma Ali Juma

Dk. Bakar S. Asseid

Mhariri Mkuu
Dk. Juma M. Akil

Msanifu na Mhariri
Mtendaji 

Hashim H. Chande

Wahariri Wasaidizi

Makame M. Abdulrahman

Nassor S. Mkarafuu

Nassor S. Mohammed

Mpiga chapa
Fatma A. Juma

Mpiga picha
Khamis A. Bakari

ANUWANI
Wizara ya Kilimo, 

Maliasili - Zanzibar
S.L.P. 159 

Simu: +255 24 2230986
  Fax: +255 24 2234650

E-mail: kilimo@zanlink.com
Tovuti: kilimoznz.or.tz

PICHA YA JALADA
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Ndugu wakulima, kupata  chakula cha kutosha na kilicho 
bora kwa kila mwananchi ni suala gumu ambalo linahitaji 
mipango na mikakati mizuri ya serikali kupitia Wizara 
husika. Moja ya tatizo kubwa linalowakabili wananchi ni 
kuchelewa kukamilisha hatua za mwanzo za matayarisho ya 
mashamba, kulima eneo kubwa ambalo hawana uwezo nalo 
na kutokutumia zana na pembejeo bora za kilimo.

Ndugu wakulima, moja ya kikwazo kikubwa ni uwezo mdogo 
wa kutumia zana bora za kilimo, mbegu bora,  mbolea na 
kutozingatia kanuni na taaluma bora za uzalishaji ambazo 
zinatolewa na Wizara ya Kilimo na Maliasili.  Vikwazo hivi 
humsababishia mkulima kutumia nguvu nyingi, muda 
mrefu na kupata mavuno hafi fu na tija ndogo. 

Ndugu wakulima, kwa miaka mingi neno “Ukulima wa 
Kisasa” limekuwa ni wimbo lakini bado mkulima wa visiwani 
anategemea zana na pembejeo duni kama vile mbegu na 
jembe la mkono (kijembe kongoroka). Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kupitia Wizara ya Kilimo na Maliasili  inafanya 
mabadiliko makubwa katika kilimo ili kukifanya kilimo hicho 
kiwe katika mfumo wa kisasa “Mapinduzi ya Kilimo”.

Ndugu wakulima, katika kufanikisha suala hili Serikali 
imeongeza upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo 
yakiwemo matrekta makubwa na madogo, mbegu bora na 
mbolea,  kuongeza usamabazaji wa taaluma kwa wakulima 
kwa kuongeza idadi ya mabwana/mabibishamba katika 
shehia pamoja na kutoa ruzuku ya aslimia 75% kwa kazi za 
utayarishaji wa mashamba na ununuzi wa mbegu bora na 
mbolea. 

Ndugu wakulima, hatunabudi kuunga mkono juhudi hizi 
za Serikali ili kufanikisha azma ya “Mapinduzi ya Kilimo” 
hivyo tunaipongeza na tunaiomba  iendelee na juhudi zake 
za kuwashajiisha na kuwashirikisha wakulima kikamilifu 
katika kupanga malengo yao juu ya mpango wa utumiaji wa 
zana na pembejeo bora za kilimo.

Ndugu wakulima, kwa kuunga mkono juhudi hizi za Serikali,  
Wizara ya Kilimo na Maliasili  itaendelea kutoa mafunzo ya 
utumiaji bora wa zana na pembejeo za kilimo na  kuweka 
mpango maalumu ya mafunzo kwa kila shehia juu ya 
umuhimu wa zana hizo pamoja na matumizi yake  ili kufi kia 
lengo la wakulima katika  kujitosheleza kwa chakula, kuinua 
hali zao za maisha na kuipunguzia mzigo Serikali wa kuagiza 
chakula kutoka nje ya nchi.



 MAZAO BORA                                                              Julai - Septemba, 2011

3

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Ali Mohamed 
Shein aliyesimama na shuke la mpunga akiwa katika uzinduzi wa uvunaji wa mbegu 

ya mpunga aina ya NERICA katika Shamba la Uzalishaji wa mbegu Bambi

ILI TUVUNE MAZAO BORA NI LAZIMA TUPANDE 
MBEGU BORA ZINAZOWEZA KUTUPATIA TIJA

Na Sabiha H. Saleh

Mnamo tarehe 2/7/2011 Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la mapinduzi Mhe. Dkt. Ali 
Mohammed Shein aliyasema hayo 
kwa nyakati  tofauti  aliposhiriki 
kikamilifu katika uzinduzi wa Kitaifa 
wa uvunaji wa mbegu ya mpunga aina 
ya “NERICA”, huko Bambi na bonde 
la Kisima Mchanga liliopo Kiboje 
Mkwajuni Wilaya ya Kati Unguja.

Hii ni hatua mojawapo ya Serikali ya 
mapinduzi ya Zanzibar katika jitihada 
zake za kukuza na kuendeleza kilimo 
kwa ujumla.

Dkt. Shein amesema kuwa lengo kuu 
la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kufanya mapinduzi ya kilimo tayari 
limeanza kutekelezwa na mbegu 
aina ya NERICA ndio mkombozi wetu 
kwani Serikali itaendelea kuchukua 
kila jitihada kuona kuwa wakulima wa 
Zanzibar wananufaika na kilimo chao 
pamoja na taifa kwa ujumla.

Alisema kuwa azma ya Serikali kwa 
upande wake ni kuona kuwa Mapinduzi 
ya kilimo yanaleta tija kwa wakulima 
pamoja na wananchi kwa ujumla kwa 
kuweza kupata kile kilichokusudiwa.

Aidha, amefahamisha kuwa nia na 
dhamira ni kuwainua wakulima na 
Serikali inaendelea na taratibu za 
kuwaletea wakulima wake mashine 
za kuvunia mpunga, kuwapunguzia 
bei za pembejeo pamoja na kuwapatia 
matrekta kwa ajili ya kuvurugia na 
dawa za kuulia wadudu ili mkulima 
aweze kumudu gharama za uendeshaji 
na tuweze kulima kwa tija zaidi.

Akizungumzia kuhusiana na mfumko 
wa bei za vyakula hasa mchele ambao 
ndio chakula kikubwa kwa watu wa 
Zanzibar amesema kuwa Serikali tayari 

imeshaanza kutekeleza mapinduzi ya 
kilimo kwa kupambana na hali hiyo.

Akifafanua zaidi kuhusu ongezeko la 
Idadi ya Watu duniani, kwa upande wa 
Zanzibar amesema tokea Mapinduzi 
Matukufu ya Januari mwaka 1964 
ambapo idadi ya watu ilikuwa  320,000 
hadi mwaka 1974 ilikuwa ni 640,000  
na kwa mujibu wa takwimu ya sensa 
ya mwaka 2002 ambapo  ilifi kia watu 
milioni 1.2 idadi ambayo inapelekea 
ongezeko la mahitaji ya chakula.

Kutokana na ongezeko la watu , 
takwimu zinaonyesha kwamba  mchele 
unaotumiwa kwa chakula hapa 
Zanzibar ni tani 80,000 kwa mwaka, 
unaozalishwa na wakulima  ni chini ya 
tani 16,000 na kiasi chote kilichobaki 
hununuliwa kutoka nje ya nchi. Aidha, 
Dkt. Shein alisisitiza haja ya kuongeza 
uzalishaji wa chakula.
 
Pia aliwataka wakulima kufuata 
ushauri wa watalamu na kubadilika ili 
kilimo chetu kiwe cha kisasa.   Hivyo, 
hatuna budi kutumia teknolojia ya 

kisasa na kuweza kujitegemea katika 
kilimo cha mpunga kwa angalau 
asilimia 60, “Ukitumia mbegu bora 
unaweza kuvuna mavuno  bora”.

Amefahamisha kuwa kulima kwa 
kutumia mbegu bora kunapelekea  
kuvuna mazao mengi na bora, hivyo 
tuongeze jitihada na kukifanya chakula 
kuongezeka.

Aidha Dkt. Shein amesema kuwa 
Washirika wa Maendeleo wako tayari 
na wanaendelea na jitihada  za kuiunga 
mkono Zanzibar katika Sekta ya Kilimo 
wakiwemo, Korea ya Kusini, Marekani, 
Japan hasa katika mradi wao wa ‘Feed 
the Future’.

Akiwa katika bonde la Kisima 
Mchanga, Dkt. Shein aliwaahidi 
wakulima kuwajengea njia yao kwa 
kiwango cha kifusi kutoka barabara 
kuu hadi bondeni, kuwawekea umeme, 
kuwachimbia kisima na kuwapatia 
trela la kubebea mizigo.

Akimkaribisha Rais wa Zanzibar 



Ardhi iliyopoteza rutuba imeshambuliwa na ukame na hutoa mazao hafi fu au kutoweza 
kutoa mazao ya aina yoyote.
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UPOTEVU WA RUTUBA NA NJIA 
ZA KURUTUBISHA ARDHI

Na Hashim H. Chande

Ardhi yenye rutuba ni muhimu 
katika ukuwaji wa mimea na 

upatikanaji wa mavuno yaliyo bora. 
Kama tunavyoelewa kuwa rutuba 
ni chakula cha mimea ambacho 
kinapatikana kwenye udongo. Ili 
kuuweka udongo katika hali ya 
rutuba na kuiwezesha mimea 
iendelee kukua vizuri ardhini hatuna 
budi kutumia mbolea ili kurudisha 
chakula kilichochukuliwa na mimea.

Mbolea zinatumika kuongeza  
rutuba na kuiwezesha ardhi kutoa 
mazao mengi, kinachohitajika ni 
jinsi ya kujua aina gani ya mbolea, 
kiwango, na wakati zinapohitajika. 
Hivyo Mabwana/mabibi shamba 
waliomo katika maeneo ya kilimo 
wanajukumu la kuwaelimisha 
wakulima wa sehemu hizo. 
Tishio la upoteaji wa rutuba 

Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe.  
Mansoor Yussuf Himid amesema kuwa 
Mapinduzi ya Kilimo ni mageuzi ya 
haraka yalioendelevu katika kukipa 
nguvu zaidi kilimo pamoja na wakulima 
kwani faida inayopatikana huwa ni kwa 
taifa zima.

Amefahamisha kuwa hali ya Ulimwengu 
imebadilika na sisi lazi tubadilike tuwe 
na mikakati imara katika kukibadilisha 
kilimo chetu kwa faida ya nchi yetu. 

Alisema kuwa dhamira ya Wizara ya 
Kilimo na Maliasili ndani ya miaka 
mitano ni kulima hekta 6,000 za 
umwagijiliaji maji, kati ya hekta 
8,521 ambapo kwa sasa ni hekta 
700 tu ndizo zinazolimwa. Aidha,   
alifahamisha kuwa Jamhuri ya Korea 
ya Kusini imeahidi kusaidia kulima 
hekta 2,000 na Serikali ya Marekani 
hekta 2,000.

Aliongeza kusema kuwa mashamba 

darasa yataongezwa hadi kufi kia 
1,200, pia mashamba darasa manne  
ya mikarafuu yataanzishwa, mawili 
Unguja na mawili Pemba.

Mhe. Waziri wa Kilimo aliwaeleza 
wakulima kuwa katika bajeti ya Wizara 
ya mwaka 2011/2012 itakuwa na 
matumaini kwa wakulima wa visiwa 
hivi.

Nae Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja 
Mhe. Mustafa Muhammed Ibrahim 
aliwatoa hofu wakulima wa bonde 
la Kisimamchanga na kuwataka 
kuendelea kulitumia bonde hilo kwani 
tayari limeshapimwa na Wizara ya 
Kilimo kwa lengo la kuanza kilimo cha 
umwagiliaji maji.

Nao wakulima wa bonde la 
Kisimamchanga wameushukuru mradi 
wa PADEP   uliotumia zaidi ya shilingi 
milioni 32 ambao umeleta mafanikio 
makubwa kwa kuongeza uzalishaji 

kutoka polo 4 kwa robo hekta kwa 
sasa, wakati hapo zamani walikuwa 
wakizalisha polo 4 kwa hekta nzima.

Jumla ya hekta 5 za mbegu ya mpunga 
wa aina ya ‘NERICA’ zimevunwa na 
zinatarajiwa kupandwa kwa wingi 
katika msimu wa mvua za vuli zijazo 
kwa lengo la kupandwa wakati wa 
masika ambapo zinatarajiwa zaidi ya 
tani 3,700 kupatikana katika msimu 
ujao wa masika ili kufi kia asilimia 50% 
ya uzalishaji ndani ya miaka mitano.

Uzinduzi huo wa kitaifa uliwashirikisha 
viongozi kutoka Mikoa 5 ya Unguja 
na Pemba, wakiwemo Mawaziri, 
Wawakilishi, Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
ambaye ndiye mwenyeji wa shughuli 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Mjini/
Magharibi, Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Pemba, Viongozi wa Serikali pamoja 
na Wakisiasa  na wananchi kutoka 
maeneo mbalimbali.
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Mchanganyiko wa vitu tofauti vilivyotumika katika kutengenezea mboji ikiwemo 
majani, udongo, takataka, mabaki ya mimea na maji.

katika udongo

Katika nchi yetu tumekabiliwa na 
tishio kubwa la kupoteza rutuba 
ya udongo kutokana uharibifu wa 
mazingira unaosababishwa na 
ukataji wa miti ovyo, kuchimba 
mchanga, kuchimba na kukata 
matofali ya mawe na kilimo 
kisichozingatia kanuni bora.

Ardhi inayotumiwa vibaya kwa kilimo 
pasi na  kurudishia rutuba yake 
ni chanzo kikubwa cha upotevu 
wa rutuba hiyo ya asili ambayo ni 
chakula muhimu cha mimea na 
viumbe vyengine vinavyoishi katika 
udongo. Upungufu huo husababisha 
udongo kupunguza uwezo wake wa 
kuhifadhi maji kwa muda mrefu 
ambapo  ukame hutokea na mazao 
yanayopandwa kutoa mavuno 
hafi fu.

Rutuba hiyo ni lazima irudishwe 
ili tuweze kupata tena mavuno 
bora. Hivyo, tunapaswa kuzingatia 
urutubishaji wa  ardhi kwa kuweka 
viwango sahihi vya mbolea 
kulingana na mahitaji halisi ya 
mimea iliyopandwa, kwa mfano 
mpunga unahitaji kiasi cha kilo 100 - 
150 cha mbolea kwa kila ekari mbili 
na nusu (2.5).  Kwa wale wakulima 
wenye tabia ya kupumzisha ardhi 
kwa kipindi cha mwaka mmoja au 
miwili kwa kuchunga wanyama au 
kuweka mazizi katika maeneo hayo 

wakati wa kupumzisha ardhi, njia hii 
husaidia kurudisha rutuba ardhini 
ijapokuwa hivi sasa haitumiki sana 
katika maeneo mengi kutokana 
na ongezeko kubwa la mahitaji ya 
ardhi.

Kutokana na ongezeko la mahitaji ya 
matumizi ya mbolea za viwandani na 
gharama kubwa za upatikanaji wake, 
wakulima hatuna budi kujitengezea 
mbolea sisi wenyewe kwa kutumia 
malighafi  tulizonazo kama vile 
kupanda mazao ya jamii ya kunde, 
matumizi mboji na samadi.

UTENGENEZAJI WA MBOLEA YA 
MBOJI

Ili kudumisha uzalishaji wa chakula, 
wakulima wa Zanzibar wanasisitizwa 
kutengeneza na kutumia mbolea 
ya samadi, mboji na takataka pale 
ambapo zinapopatikana kwa urahisi. 
Mbolea hizi mbali ya kurutubisha 
ardhi, pia husaidia kuifanya ardhi 
iwe katika hali nzuri iliyoshikamana. 
Ingawa   wakulima wanahimizwa 
kutumia mbolea za viwandani kwa 
baadhi ya mazao, lakini sirahisi 
kufi dia pengo la mbolea yote  
inayohitajika kwa wakati huu ambao 
ardhi inaonyesha kuchoka, kutokana 
na matumizi mabaya ya mfululizo. 
Kupuuza mbolea hizi kunaweza 
kuleta madhara makubwa katika 
kilimo.

Mbolea ya mboji ni mchanganyiko 
wa mabaki ya vitu  vyenye asili ya 
uhai ambavyo hukusanywa kutoka 
mashambani na majumbani   kama 
vile takataka, mabua ya mimea, 
magugu, vinyesi vya wanyama au 
hata mbolea ya chumvi chumvi.

FAIDA YA MBOLEA YA MBOJI

• Hukaa ardhini na hutumiwa na 
mimea kwa muda mrefu,  kuliko  
mbolea ya chumvi.

• Mboji ina uwezo wa kubadili  hali 
ya udongo na kuufanya utumike 
kwa kilimo.

• Mboji inawezesha udongo 
kuhifadhi unyevu kwa muda 
mrefu.

• Mboji ni rahisi kutengeneza, 
kutumiwa na haina gharama 
kubwa ukilinganisha na mbolea 
za viwandani.

JINSI YA KUTENGENEZA

i Safi sha eneo unalotaka 
kutengeneza mbolea. 

ii  Pima mita 1.5 urefu na mita 1.5 
upana na weka fi to baada ya 
kupima urefu na upana, urefu 
wa fi to unategemea mahitaji ya 
mkulima. 

iii  Chimbua chimbua na weka vizuri 
udongo.

iv Panga tabaka la udongo, majani, 
mabua na kuyatandaza pamoja 
na takataka zinazoweza kuoza.

iii Weka tabaka la udongo wa 
kutosha juu mabua na majani 
kwa mpangilio.

iv  Tumia mbolea ya chumvi chumvi 
au  vinyesi vya wanyama kwa 
kunyunyizia juu ya udongo.

v Nyunyizia maji baada ya kuweka 
mbolea, kwa kumalizia tabaka la 
kwanza. Rudia kuweka tabaka la 
pili mpaka la tatu juu yake kwa 
kufata mpangilio ule ule wa 
tabaka la mwanzo hadi kufi kia 
urefu wa mita 1-2.

vi Hakikisha tabaka lina unyevu na 
joto la kutosha. Geuza tabaka 
hizo kila baada ya wiki mbili 
kwa kupunguza hewa na unyevu 
uliozidi ili kuozesha takataka 
kikalifu. 

vii Mbolea hiyo inatakiwa itumike 
baada ya kuoza na kupoa.
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Mwananchi akiwa katika harakati za kuvuna karafuu ili kuliokoa zao hili 
la kitaifa lisipotee

Zanzibar imekuwa ikijulikana 
sana katika uuzaji wa karafuu 

bora kuanzia karne ya 18, karafuu 
bora zinapatikana kutoana na 
uchumaji, uchambuaji, uanikaji 
bora pamoja na usafi shaji wa 
karafuu kabla ya kuuza.  Katika 
miaka ya 2000 tumeshuhudia 
kurejeshwa kwa uchafu wa 
karafuu zilizouzwa nje katika 
Shirika la Biashara la Taifa 
la Zanzibar (ZSTC)  Hali hii 
inasababisha Zanzibar kupoteza 
sifa yake ya kuuza karafuu bora.

UVUNAJI

Karafuu nzuri kwa biashara 
ni yenye rangi kutoka kijani 
na kuingia rangi ya manjano 
kabla ya kuchanua. Karafuu 
ikachanua inabadilika na kuwa 
mbegu na hupoteza matumizi  
yaliyokusudiwa.
Wakati wa uchumaji wa karafuu ni 
vizuri kuepuka ukataji wa matawi 
kwani  tabia hii hudhoofi sha  
mikarafuu na husababisha  
kushambuliwa na maradhi na 
hatimae kufa. 

Wakati wa kuchuma, matawi 
dhaifu ya mikarafuu mikubwa   
yafungwe pamoja kwa kutumia 
kamba. Aidha Hii itasaidia 
kufanya yawe madhubuti zaidi, 
hivyo kupunguza uwezekano wa 
kukwanyuka kutokana na uzito 
wa mchumaji.  Kamba au vingoe 

vitumike kwa kuvuta matawi 
yaliyombali ili yaweze kuchumwa 
kirahisi badala ya kuyavunja. 
Mikarafuu midogo inaweza 
kuchumwa kwa kutumia ngazi na 
hii inasaidia kupunguza kwa kiasi 
kikubwa uharibifu huo.
 
UANIKAJI

Karafuu zianikwe haraka baada 
ya kuchambuliwa na  kusafi shwa 
na hakikisha sehemu za kuanikia 
zinapata jua wakati wote (kutwa 
nzima). Usianike karafuu karibu 
na jengo lolote au miti mirefu 
inayoweza kutoa kivuli.

Miongoni mwa vifaa vilivyo bora 
kwa kuanikia karafuu ni majamvi 
kwa sababu huhifadhi karafuu 
vizuri zaidi wakati wa mvua 
kuliko aina nyengine za vifaa 
kama  magunia.  Magunia yakiroa 
hufyonza maji  na kurowesha 
karafuu,  pia hupunguza  gredi 
kwa kutoa nyuzi ambazo 
huchanganyika na karafuu.

Karafuu zinazoanikwa juu ya 
sakafu ziendelee kuwekwa kwenye 
majamvi kwa vile sakafu  huchuna 

UVUNAJI NA UANIKAJI KARAFUU
Na Rashid Khamis

Mwanamama akiwa mstari wa mbele katika kushiriki kuchambua 
karafuu kwa lengo la kuliokoa zao hili la Taifa
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karafuu wakati wa kugeuza na 
kuanua. Inashauria majamvi 
yawekwe juu ya majani mafupi 
kuepuka kuingia vumbi. Haitakiwi 
kuanika karafuu pembezoni mwa 
barabara ili kuepusha kupoteza  
ubora wake kwa kuchanganyika 
na vitu vengine, kupondwa na gari 
au kukanyagwa na wapita njia.

Karafuu bora zinatakiwa ziwe na 
sifa zifuatazo: 

• Ziwe hazina vitawi, vijiti na 
matende nzima na zenye 
umbo la namna moja  
zisizoganda, hazina makonyo, 
mabegu, mpeta na takataka 
nyenginezo. Ziwe kavu kwa 
kiwango cha kukatika vipande 
viwili kwa kutumia vidole na 
zenye rangi ya zafarani.

Karafuu zina madini ya Calcium, 
Iron, Phosphorus, Sodium, 
Potassium, Hydrochloric acid, 
na vitamin A na C.  Historia 
inatwambia kuwa katika karne 
ya tatu B.C, China iliweka sheria 
kuwa kabla ya kuzunguza na 
mfalme lazima kusafi sha mdomo 
kwa kutumia karafuu.   Aidha zaidi 
ya miaka 2000 iliyopita   Wachina 
na Wahindi walizitumia karafuu 
kama  viungo katika vyakula, 
dawa ya magonjwa  ya meno 
na kuondosha harufu mbaya ya 
kinywa.

MATUMIZI YA KARAFUU

Madawa
Karafuu ina nguvu za kuponyesha 
magonjwa kama ifuatavyo:

• Mafuta ya karafuu yanatumika 
katika kuponyesha maumivu 
ya meno, vidonda vya ufi zi na 
mdomo, hali hii imepelekea 
kuingizwa katika dawa za 
msuwaki na za kusukutuwa.    
Zinc huchanganywa na mafuta 
ya karafuu kwa kutibu meno 
yenye pango.

`• Mafuta ya karafuu yakipakwa 
katika kidonda au mchubuko 
huzuwia maradhi ya “fungus” 
pia hupunguza maumivu 
baada ya kupaka sehemu 

ambayo umetafunwa na 
wadudu. Ngozi iliyopakwa 
mafuta ya karafuu huwa 
nyororo na huhifadhika na 
magonjwa.    Hata hivyo, mafuta 
ya karafuu ni makali sana na 
yanahitaji kuzimuliwa.

• Mafuta ya karafuu 
yanachangamsha na  
kuondoa uchovu wa akili na 
mwili, upatikanaji usingizi 
ikiwa utakunywa kidogo pia 
hutumiwa katika kufanya 
masaji ambayo huondoa 
uchofu wa mwili.

• Mafuta ya karafuu 
yakichanganywa na chumvi na 
kupakwa kikomoni huondosha 
maumivu ya kichwa. Karafuu 
zikitafunwa husaidia kusafi sha 
koo, kuponya kifua na pumu.

• Mchanganyiko wa mafuta 
ya karafuu na mafuta ya 
ufuta yakipakwa katika ngozi 
huponya magonjwa ya upele.

• Mafuta ya karafuu yanasaidia 
kusafi sha damu, kuengeza 

mzunguko wa damu na 
kuengeza kinga ya mwiili.

• Mafuta na karafuu zinatibu 
maradhi ya tumbo.

  
Vipodozi, sabuni na mafuta 

mazuri.
 
• Mafuta ya karafuu  (creams ) 

na mafuta ya kupaka (lotions) 
hulainisha  ngozi  na kuwa 
nyororo.

• Mafuta ya karafuu pia 
yanatumika katika 
kutengeneza mafuta mazuri.

Sigara
Karafuu zinachanganywa na 
tumbaku na kutengenezwa sigara 
zenye ladha nzuri ya karafuu.

Chakula
Karafuu inatumika kuongeza 
ladha katika vyakula kama  pilau, 
uji, keki, “pudding” na “sausage”. 
Unga wa karafuu unachanganjwa 
pamoja na unga wa viungo 
vyengine  kutengeneza  masala.

Karafuu zinahitaji kuanikwa katika maeneo yaliyosafi  ili kuepuka 
kuchanganyika na takataka kwa lengo la kupata gredi iliyo bora



Matukio ka

Raisi wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Mohamed Ali Shein 
akitia saini katika kitabu cha wageni baada ya kuzinduwa uvunaji wa mbegu ya mpunga aina 
ya NERICA  katika Kituo cha Uzalishaji wa mbegu, Bambi.
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Wakulima hujifunza zaidi mbinu bora za uzalishaji wa mazao wanapopata fursa za kushiriki 
katika ziara za kimafunzo ambapo hupata wasaa wa kudadisi  pamoja na kubadilishana 
uzoefu walionao wao wenyewe katika kuendeleza kilimo.

Upandaji wa mikoko katika maeneo ya pwani 
mazingira ya pwani yaliyoharibiwa  kutokana n
tatizo la kuharibika fukwe na kupanda maji katik

Wakulima wa mpunga wa bonde la Mtwango n
ya zana za kisasa ikiwemo matrekta madogo 
uburugaji wa mashamba ya mpunga.



atika Picha

Wafanyakazi wa Kitengo cha Utibabu wa Mimea wakiwa katika kazi za kuweka dawa ya 
kunasia nzi wa matunda katika mitego maalum ili kukabiliana na tatizo hilo ambalo linarudisha 
nyuma juhudi na maendeleo ya wakulima katika kukuza zao la matunda. 

Wizara ya Kilimo na Maliasili katika juhudi zake za kukuza kilimo cha umwagiliaji maji inaendelea 
kujenga miundombinu ya umwagiliaji maji kama ilivyoainishwa katika Mpango Mkuu wa Taifa wa 
Kilimo cha Umwagiliaji maji kwa lengo la kwawezesha wakulima kuongeza uzalishaji na tija.
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ni njia moja wapo ya kutunza na kudhibiti 
na ukataji ovyo wa mikoko ili kukabiliana na 
ka maeneo ya kilimo..

na Bumbwisudi wako mbele katika matumizi 
(Power tiller) katika kazi za uchimbuaji na 
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MABARAZA YA WAKULIMA NI CHACHU YA 
MAENDELEO YA KILIMO ZANZIBAR

Na  Shauri Haji

Mabaraza ya wakulima (Farmers 
Fora) yaliyoanzishwa miaka minne 

iliyopita katika wilaya tisa za Unguja na 
Pemba  na Programu za Kuimarisha   
Huduma za Kilimo na Maendeleo ya 
Mifugo (ASSP na ASDP-L) Zanzibar ni 
vyombo muhimu vya kuwaunganisha 
wakulima ingawa dhana hii ni ngeni 
katika visiwa  hivi.

Mabaraza hayo ya wakulima 
yameanzishwa katika Wilaya ya 
Magharibi, Kati, Kusini, Kaskazini A na 
Kaskazini B, kwa upande wa Unguja na 
Wilaya ya Mkoani, Chake chake,  Wete 
na Micheweni kwa Pemba.

Mabaraza hayo licha ya kuwa na 
changangamoto   za kiutendaji tangu 
yaanzishwe, yamekuwa ni chachu 
kwa maendeleo ya kilimo na mifugo 
sambamba na kuwa na sauti ya 
kumtetea mkulima. Hata hivyo, bado 
kuna dhana kwamba  programu za  
ASSP na ASDP-L ndizo zenye jukumu la 
kugharamia ma baraza hayo.

Dhana ya kuanzishwa kwa Mabaraza ya 
Wakulima imekuja baada ya kuona ipo 
haja kwa wakulima kuwa na chombo 
chao cha kuwaunganisha  ili waweze 
kutatua matatizo yao kwa pamoja,  
kuzijua haki zao na kuzitetea. Tangu 
kuanzishwa kwa mabaraza hayo 
wakulima wameweza kutatua migogoro 
yao ya ardhi hasa katika maeneo yaliyo 
nje ya utekelezaji wa miradi ya ASSP na 
ASDP-L. 

Katibu wa Baraza la wakulima la 
Wilaya ya Kati Unguja Bi Mashavu 
Juma Mapuri ambae pia ni katibu 
wa  skuli ya wakulima (FFS) ya Mwera 
Kichaka Mabuzi, alisema kwamba  
wakulima  katika shehia mbali mbali 
wanaamini kuwa hiki ni chombo pekee  
kinachotumika kupata taarifa na ushauri 
kuhusu maendeleo ya uzalishaji wa 
mazao ya kilimo na mifugo, kuwatetea, 
kuwasemea na kushawishi kuhusu  
haki zao na kuwa na  sauti ya pamoja ya 
kufi kisha  maoni  na matatizo yao bila 
woga  kwa wahusika.

Alifahamisha juhudi kubwa zilichukuliwa  
kuwashajiisha wakulima kutoka shehia 
nyengine kujiunga na chombo hicho 
na kuondoa dhana potofu   miongoni 
mwa wakulima kwamba Mabaraza hayo 
ni kwa ajili ya shehia zinazotekeleza 
miradi iliyo chini ya programu za ASSP 
na ASDP-L na kwamba wakulima wa 

shehia nyengine hawahusiki. Hali 
hiyo imewajengea imani wakulima na 
kuweza kufuatilia kwa karibu taarifa 
katika Mabaraza ya Wakulima. 

Mabaraza hayo yaliundwa  kwa 
lengo la  kujenga  mashirikiano ya 
karibu na watoa  huduma binafsi na 
kuwajengea uwezo wakulima kitaaluma 
na kuwawezesha kuongeza uzalishaji 
wenye tija na kupunguza umasikini na 
kuongeza kipato. Mabaraza haya kwa 
kawaida  huwa na wanachama 20 
akiwemo Mwenyekiti, Katibu na Mshika 
fedha pamoja na wajumbe 17 kwa kila 
baraza la Wilaya.

Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana 
ni pamoja na kuwatembeza wakulima 
50 wa muhogo na mazao mengine 
katika kikundi cha “Nguvu Kazi 
Tusizembee” cha Kisongoni wilaya ya 
Kaskazini ‘A’ kinachojishughulisha na 
ukulima wa mpunga ambapo wakulima 
hao walipata maelezo,  kuhamasika 
na kuanzisha kilimo cha mpunga 
katika maeneo yao. Hayo yalielezwa 
na Mwenyekiti wa Baraza la Wakulima 
la Wilaya ya Kaskazini A nd. Abeid Ussi 
Haji.

Waziri wa Kilimo na Maliasili, 
Zanzibar Mhe, Mansoor Yussuf Himid 

akizungumza na  Baraza la Wakulima 
la Wilaya ya Kati,  Dunga amekuwa 
na imani kubwa na Mabaraza hayo 
yaliyoanzishwa Unguja na Pemba. 
Aidha, aliwaeleza  wakulima  Serikali ya 
awamu ya saba  inayoongozwa na Mhe. 
Dk. Ali Mohamed Shein imekusudia 
kuleta mageuzi makubwa katika kilimo 
kwa kupunguza gharama za pembejeo 
muhimu kwa asilimia 75% zikiwemo 
mbolea, mbegu, madawa, gharama za 
kuchimba  na kuburuga  ili kumwezesha 
mkulima kumudu gharama  hizo.

Waziri  amelihakikishia baraza la 
wakulima  kwamba Wizara yake   
inakusudia  kuimarisha miundombinu 
ya masoko, kuongeza thamani ya 
mazao ya kilimo na kujenga barabara 
ndogo  zinazoingia mashambani kwa  
kuziunganisha na barabara kuu ili 
kurahisisha usafi rishaji wa mazao ya 
wakulima.

Aidha, aliwahakikishia wakulima kuwa 
mbegu mpya ya mpunga aina ya 
NERICA inayoota katika  maeneo ya 
juu itazalishwa na kusambazwa kwao   
ili waweze kuzalisha zaidi. Wastani 
wa   tani 140 za NERICA zinatarajiwa  
kuzalishwa ili kila mkulima aweze 
kutumia mbegu bora kutoka asilimia 
zero hadi kufi ka asilimia 33.6.

Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Mansor Yussuf Himid aliyesimama akiwa 
anasisitiza mshikamano wa wakulima wakati akizungumza na wajumbe wa 
Mabaraza ya Wakulima huko Dunga Wilaya ya Kati, Unguja.
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Kuku wa mayai wanahitaji joto la wastani ili waweze kula na kunywa maji kwa 
wingi, hali ambayo huchangia zaidi katika utagaji wa mayai. 

Na Nassor S. Mohammed

ATHARI YA JOTO KWA MIFUGO

Hali ya hewa inajumuisha ujoto, 
unyevu wa hewa, mvua, upepo, 

miale ya jua, uzito wa hewa pamoja 
na mazingira yote katika maeneo 
husika. Kwa kawaida hali ya ujoto 
na mvua huwezesha   mimea na 
mifugo kuishi na kukua vizuri. 

Mifugo  ni miongoni mwa viumbe 
ambavyo  hutegemea sana 
hali ya hewa katika kuishi  na 
kuzalisha  mazao kama maziwa, 
nyama, mayai, manyoya na ngozi 
ambavyo hutumiwa kwa chakula, 
kutengeneza makoti ya baridi, 
mikanda, mikoba na masofa. 
Wanyama hawa wanahitaji 
hali ya hewa  ambayo   ni nzuri 
kwa ajili ya kuishi na kuzalisha  
pindi ikikosekana  athari zake 
hujitokeza.  
 
Kwa kawaida wanyama wakubwa 
wanahitaji joto lenye  nyuzi joto kati 
ya 37 - 40 sentigredi na wadogo 
wanahitaji joto la mwili kati ya nyuzi 
joto 40- 44 sentigredi, mfano:

Ng’ombe...............38.50C
Kondoo.................38.00C– 39.50C

Mbuzi....................400C 
Farasi....................380C 
Mbwa....................390C 
Paka......................38.50C
Sungura................39.30C 
Kuku......................42.10C 
Bata.......................210C

Mifugo inapokuwa na joto jingi 
katika miili yao, mara nyingi hutoa 
jasho na mwili hupoteza joto hilo na 
akihisi baridi huzuia utoaji wa jasho 
na ujoto hubaki mwilini. 

Malisho  

Hali ya hewa huchangia katika 
uimarikaji wa malisho, ulaji na 
ukuaji wa mifugo. Mifugo kama 
ng’ombe, mbuzi na kondoo 
wanapokuwa machungani 
ikiwa hali ya hewa ni ya joto kali  
hushindwa kutembea na kujitafutia  
chakula pia malisho huwa hafi fu. 
Hivyo mifugo hukosa  chakula cha 
kutosha na  kushiba. Ng’ombe wa 
kienyeji wanaweza kustahamili hali 
ya joto ukilinganisha na ng’ombe 
wa makabila ya nchi za baridi au 
machotara.

Hali ya ubaridi huimarisha malisho 
na huiwezesha mifugo kutumia 
muda mwingi machungani kujipatia 
chakula zaidi badala ya kukaa  
kivulini. Ng’ombe na mbuzi wa 
kabila za kigeni, mfano Friesian, 

Mifugo kama ng’ombe hukuwa vizuri zaidi na kutoa maziwa kwa wingi ikiwa 
itawekwa katika maeneo ambayo yana kivuli na kupitisha hewa ya kutosha.
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Jersey na Saanen, Norwegian na 
machotara huhitaji chakula kingi 
zaidi wakikosa  huathirika.

Katika nchi za joto kuna vipindi vya 
mvua nyingi ambapo mimea hukua 
haraka na kupea mara moja. Kwa 
kawaida mifugo hula kidogo sana 
majani yaliyokomaa  hata kama  
itakuwa na njaa kwa sababu majani 
hayo yana desturi ya kutoa joto jingi 
yanaposagwa mwilini hivyo, joto 
jingi husababisha mifugo kutoweza 
kula vizuri chakula hicho kwa 
manufaa ya miili yao na uzalishaji.

Vyakula vya ziada

Mbali na majani, vyakula 
vyengine vya  ziada kama vile 
mabaki ya vyakula vilivyoliwa na 
binadamu, maganda ya muhogo, 
viazi, magomba, masalia ya 
mashambani, pumba, mashudu 
na madini yanahitajika kulishia 
wanyama. Vyakula hivi ambavyo  
hupunguza na havitoi joto jingi 
mwilini  ni vizuri kupewa wanyama 
hasa mifugo ya kabila za nchi za 
baridi na machotara ambao kwa 
kawaida wanahitaji chakula kingi. 
Vyakula vya mifugo vinatakiwa 
viweze  kupoza joto la mwili yaani 
vyenye protini. Ng’ombe huacha 
kula kabisa  wakati mwili wake 
ukiwa na  joto kali. 

Maji

Maji ni muhimu sana  katika ukuaji 
na uzalishaji wa mifugo na mazao 
yake hivyo mifugo inahitaji maji kwa 
sababu kuu mbili: 

Maji  ni chakula na ni sehemu ya 
mwili wao. Maji hupoza joto la mwili 
linalotokana na   usagaji na matumizi 
ya chakula katika kiwiliwili. 

Joto linafanya mifugo inywe maji 
mengi, kwa ng’ombe wa kigeni wa 
maziwa mwili ufi kapo nyuzi joto 
29.4 sentigredi unywaji wa maji 
hupungua na kusababisha ulaji wa 
chakula kuwa mdogo  hivyo kuathiri 
uzalishaji.

Mifugo iliyozoea maeneo na 
mazingira yake hunywa maji kidogo 

ukilinganisha na ile ambayo ni 
wageni katika eneo hilo  mfano 
kutoka kwenye baridi kuja kwenye 
joto na mvuke mwingi hewani 
huifanya mifugo inywe maji mara 
kwa mara.

Utoaji wa maziwa 

Joto kali husababisha uzalishaji wa 
maziwa kuwa mdogo na kuharibika 
kirahisi. Ng’ombe wa kigeni 
kama Jersey na Friesian wanatoa 
maziwa mengi katika mazingira ya 
baridi lakini joto likizidi njuzijoto 
10 sentigredi ng’ombe hawa 
hupunguza maziwa na ifi kapo 
nyuzijoto 21 hadi 27 sentigredi, 
utoaji wa maziwa hushuka kwa 
kiwango kikubwa. 

Uzazi 

Joto, unyevu wa hewani na 
mwangaza unachangia katika 
kiwango cha uzalishaji wa mifugo. 
Joto jingi mwilini linaharibu 
mbegu za uzazi za kike na za 
kiume pamoja na mayai ambayo 
yamepandishiwa yakiwemo katika 
harakati za kufanya mtoto. Vizazi 

vinavyozaliwa nyakati za joto kali 
na kutohifadhiwa   katika mazingira 
mazuri  hufa kwa urahisi. Aidha, 
joto kali linapunguza utagaji wa 
mayai kwa jamii ya kuku.
 
Maradhi
  
Hali ya joto  inachangia kuishi, 
kukua na kuzalisha vimelea na 
viumbe  vinavyosababisha maradhi 
kwa mifugo. Mifugo  ya makabila 
ya kigeni huathiriwa kirahisi na 
kupata maradhi. Mazingira mazuri, 
shibe na maji husababisha mifugo 
kukua  haraka, kuwa na afya nzuri 
na kuweza kuhimili maradhi. 

Mazao ya mifugo

Mazao mengi ya mifugo, mfano 
maziwa, nyama na mayai huharibika 
haraka yakiwekwa katika hali 
ya joto. Ndugu wafugaji inafaa 
kuchukua tahadhari ya kutunza 
mazao hayo katika maeneo yenye 
baridi, pia tunaombwa tutayarishe 
malisho  kwa ajili ya wakati wa 
kiangazi ili wanyama wetu wapate 
malisho bora na kuongeza 
uzalishaji.

Mbuzi wa maziwa pia wanahitaji mabanda yaliyoinuka, yenye kupitisha hewa na 
mwanga wa kutosha ili waweze kukua vizuri na kutoa maziwa kwa wingi.
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M B I N U  B O R A  Z A  U J A S I R I A M A L I
Na Haji A. Omar

Ujasiriamali ni uwezo wa kumudu 
na kuendesha biashara kwa 

faida katika mazingira  ya ushindani 
sokoni, uhaba wa mtaji na bila ya 
kujali hasara nyengine.

Mjasiriamali ni nani?

Ni mtu ambaye ana maono 
ya biashara, mwenye uwezo 
wa kugundua fursa, mwenye 
msukumo wa kukusanya rasilimali 
na kuthubutu kuanzisha mradi kwa 
imani kwamba atafanikiwa katika 
biashara yake.

Sifa kuu za Mjasiriamali:

• Mwenye kutafuta fursa
• Anaetimiza makubaliano 

katika biashara
• Mwenye utashi wa ubora na 

ufanisi katika kazi yake
• Mwenye malengo ya muda 

mfupi na muda mrefu
• Mwenye uwezo wa kupanga 

na kusimamia kazi yake
• Mwenye ari ya kutafuta 

habari
• Mwenye uwezo wa 

kushawishi na kutoa 
ushirikiano 

• Anaejiamini na kutenda

Ijapokuwa watu wengi husema 
kwamba uwezo wa kijasiriamali ni 
kipaji cha kuzaliwa na huthubutu 
kufananisha na baadhi ya makabila 
yanayofanikiwa kibiashara kama 
vile, Wakikuyu-Kenya, Wahindi na 
Waarabu-Asia, Wachaga-Tanzania 
Bara na Wapemba-Zanzibar. Watu 
wengine husema Ujasiriamali 
unapatikana kwa kusomea, Je nani 
yuko sahihi kati ya wenye hoja mbili 
hizi? 

Utafi ti uliofanywa sehemu tofauti 
duniani haukubaliani na hoja ya 
kwanza pekee, kuwa mjasiriamali 
hamilikiwi na kundi fulani pekee 

katika jamii bali mjasiriamali 
anaweza kutoka katika kabila 
na jamii yoyote duniani. Vile vile 
watalamu wengi wanakubaliana 
kwamba Mjasiriamali akiwa na 
sifa zote mbili  ndio muamala zaidi 
kuliko kuwa na kipaji cha kuzaliwa  
pekee.

Kila mtu anaweza kuwa mjasiriamali, 
cha muhimu ni kuamua, kujituma 
na kutenda. Baadhi ya wataalamu 
wanasema  hakuna mtu anaezaliwa  
mjasiriamali, bali watu wengi huiga 
au kujifunza ujasiriamali kutoka 
kwa waliowazunguka kama vile 
wazazi,  walezi au kupitia mafunzo 
ya fani hiyo. Kwa mantiki hiyo, 
yeyote anaweza kuwa mjasiriamali 
na mwenye mafanikio makubwa ya 
kupigiwa mfano. 

USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA 
BIASHARA ZA KILIMO

Biashara za kilimo
Zinajumuisha utaratibu mzima wa 
kupangilia matumizi ya pembejeo 
za kilimo ili kuweza kudhibiti na 
kutambua uhusiano baina ya 

pembejeo zilizotumika na mazao 
yaliyopatikana katika kipindi  
cha uzalishaji. Utaratibu huu 
unahusiana na kuelewa uchumi 
wa kilimo na mbinu za ujasiriamali 
katika kumudu na kuendesha 
miradi midogo na mikubwa.

Usimamizi na uendeshaji

Ni utendaji wa kazi kwa kutumia 
mtu au kikundi cha watu pamoja 
na rasilimali nyingine kwa utaratibu 
maalum uliopangwa ili kuweza 
kufi kia malengo yaliyokusudiwa. 
Kazi za usimamizi na uendeshaji 
ni pamoja na kupanga, kuongoza, 
kuhamasisha, kuajiri, kudhibiti na 
kutathmini.

Mambo muhimu ili msimamizi 
aweze kufanya kazi zake vizuri:

• Awe mwenye kuielewa kazi 
yake vizuri

• Atoe au kupata motisha
• Afuate taratibu za sheria
• Awe mwenye kufahamu 

mazingira ya kazi
• Awe na uwezo wa kufanya 

UJASIRIAMALI                                                                                   Julai - Septemba, 2011

Mjasiriamali anaweza kuekeza katika biashara yoyote ile bila ya kujali kutokea kwa 
hasara, kinu cha kusagia nafaka ni moja ya biashara hizo.
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tathmini ya kazi

Sifa za mjasiriamali katika 
kusimamia biashara:

1. Kuweka malengo kwa 
usahihi na yawe mahsusi, 
yanayopimika, yanayofi kika, 
yanayofaa na yanayoweza  
kufuatiliwa.

2. Kuwa na mfumo wa taarifa  na 
kuweka kumbukumbu kama 
vile kudhibiti na kutathmini 
maendeleo, kufanya maamuzi 
na kupanga mipango ijayo, 
kuelewa mbinu mpya juu 
ya teknolojia, masoko na 
mazingira.

3. Muda ni bidhaa muhimu kuliko 
bidhaa nyengine na kama 
muda hautunzwi hakutakua 
na maendeleo mazuri. Muda 
ni kigezo kikuu cha utendaji 
ukitunzwa  huleta ufanisi.

Kutunza muda ni kugawa muda 
huo kwa ajili ya kuweka malengo 
kwa umuhimu wake, kugundua 
na kuondosha vipoteza muda na 
kutumia maarifa ya uongozi ili 
kufi kia malengo kiufanisi zaidi.

Mambo ya kuzingatia:

• Hakuna namna ya kuweza 
kufi dia muda – Dakika 
moja iliyopotea haiwezi 
kurudi tena

• Panga mambo yako kwa 
vipaumbele ili kuokoa 
muda

• Hakuna muda mchache, 
kuona muda mchache ni 
dalili za uongozi mbaya

• Kulala wakati wa usiku ni 
njia pekee ya kupumzika na 
sio kucheza gemu au kukaa 
maskani wakati wa mchana 
kama ndio njia muafaka ya 
kupumzika

Mambo yafuatayo husababisha mtu 
kupoteza muda bila kujijua au kwa 
kujua kwa maana ya kupumzika:

• Kucheza gemu na kuandika 
ujumbe wa maandishi sana 
katika simu

• Kupokea na kufurahia 
wageni wanaokuja bila 
miadi

• Kutoweka malengo na 
vipaumbele vya kazi

• Kucheza karata, draft na 
bao la kete wakati wa kazi

• Dawati lililojaa karatasi bila 
mpango 

• Kutogawa kazi kikamilifu 
au kufanya kazi zinazoweza 
kufanywa na walio chini 
yako

• Kufanya mambo mengi kwa 
wakati mmoja

• Kushindwa kusema hapana 
au siwezi

• Ukosefu wa nidhamu

4. Motisha ni kitu chochote 
kinachohimiza juhudi katika 
kazi. Kwa kawaida binaadamu 
akipata motisha huongeza 
juhudi. Vifuatavyo ni vitu 
vitolewavyo ili kuongeza juhudi:

• Motisha kwa wafanyakazi 
ni kama vile kumpandisha 
cheo, kupata bonasi 
yanapotokea mafanikio 
makubwa na ongezeko la 
mshahara

• Motisha kwa wateja ni 
kama vile kupunguza bei, 
usafi ri wa bure, nyongeza 
ya kitu  juu ya bidhaa 
aliyonunua, huduma 
nzuri kwa mteja ukiwemo 

ukarimu na uchangamfu.

5. Mawasiliano kwa mjasiriamali 
ni njia pekee ya kupokea 
habari kwa haraka, husaidia 
wateja kuelewa huduma, 
biashara au bidhaa zitolewazo 
na kupokea maoni ya wateja. 
Usipoitangaza biashara yako na 
kutafuta taarifa itakua vigumu 
kuingia katika ulimwengu wa 
biashara, kama vile usemi 
maarufu usemavyo “BIASHARA 
ITANGAZWAYO NDIO ITOKAYO”

Zipo njia tofauti za mawasiliano  
zinazotumiwa na wajasiriamali. 
Miongoni mwake ni :

• Mawasiliano kwa 
maandishi kama vile 
mabango ya matangazo, 
barua, vipeperushi, ripoti, 
lebo za kwenye bidhaa   
humuwezesha mjasiriamali 
kuwasiliana na wateja 
wake au wadau wengine 
wa biashara.

• Mawasiliano  kwa njia ya 
maongezi kupitia mijadala, 
warsha, kongamano, 
semina na mikutano. 
Mjasiriamali anaweza 
kupata muda mzuri wa 
kuwasiliana na wateja kwa 
kushiriki kwenye mafunzo 
ya shamba darasa, sehemu 
za maonyesho ya bidhaa 
kama vile maonesho ya 
biashara  na ya wakulima 

• Mawasiliano ya ishara kama 
vile ishara za uso, mikono, 
mabega na kichwa,  njia 
hii hutumika kwa wateja 
au wadau wengine wa 
biashara mara nyingi njia 
hii hutoa ujumbe mzuri au 
mbaya. Hivyo mjasiriamali 
lazima awe makini na 
ishara atoazo mteja hata 
kama wateja wanawasiliana 
wao wenyewe wanapokuwa  
katika eneo la biashara.
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Misitu huchangia katika upatikanaji wa rasilimali nyingi pamoja na umuhimu 
wake husaidia katika kuhifadhi mazingira na vyanzo vya maji.

Na Nassor S. Mkarafuu

U M U H I M U  W A  R A S I L I M A L I  Z A  M S I T U N I

Rasilimali za msituni zina uasili 
wa kibaiolojia zikijumuisha 

wanyama na mimea ya aina na 
rika tofauti yenye faida kwa maisha 
ya viumbe   pamoja na huduma 
zinazopatikana msituni au  ardhi 
inayotumika. Kuwepo kwa rasilimali 
hizi kunategemea uwepo wa msitu.

Rasilimali za msituni zina faida 
nyingi kwa maisha ya viumbe 
wakiwemo binadamu, wanyama 
na wadudu. Miongoni mwa faida 
za moja kwa moja ni upatikanaji 
wa chakula, miti ya mapambo, 
vichanganyisho vya manukato, 
mbegu   pamoja na upatikanaji wa 
wanyama na mimea yenye kutoa 
tiba. 

Faida nyengine ni pamoja na 
uhifadhi wa vyanzo vya maji, 
kurekebisha hali ya hewa, ufyonzaji 
wa hewa mkaa, uhifadhi wa udongo 
na kuzuia mmong’onyoko, ambapo 
katika nchi nyingi za Afrika, 
rasilimali hizi zina umuhimu wa 
upatikanaji wa lishe kwa kaya.

UTEGEMEZI WA JAMII KWA 
MAZAO YAPATIKANAYO MSITUNI

Duniani kote  jamii zinategemea 
rasilimali zinazopatikana  msituni 
ikiwemo kujikimu kwa chakula, 
malisho ya wanyama, madawa na 
zana za ujenzi. Matumizi mengine 
ni pamoja na kupatikana zana 
za ukulima, utengenezaji wa 
mapambo ya majumbani. 

Nchi nyingi za Afrika na Asia, 
jamii hutegemea rasilimali hizo 
kwa kuongeza kipato cha kaya, 
kupata uhakika wa chakula na 
lishe, biashara  na ajira kwa 
ujumla. Hata hivyo rasilimali hizo 
hazipewi umuhimu na wanasiasa 
na wapangaji wa mipango ya 
Maendeleo licha ya umuhimu wake, 
mara nyingi watu hutoa thamani 
ya msitu pale tu yanapopatikana 
mavuno yake, kuyatumia, 
kutengeneza bidhaa,  kuziuza na 
kuchangia kuoengeza kipato kwa 
jamii za vijijini.  Rasilimali hizi ni 
kiashirio kikubwa katika kupunguza 

umasikini kwa jamii zinazotegemea 
msitu kwa kuongeza kipato, kupata 
uhakika wa chakula. 

Uhakika wa Chakula na Lishe

Rasilimali za msituni zina mchango 
mkubwa katika kuchangia uhakika 
wa chakula na lishe katika jamii 
kwa nyanja tofauti kama vile 
kupata chakula kinachochangia 
kutoa vitamini, madini, uanga 
na protini muhimu. Jamii nyingi 
za vijjini zinatumia vyakula 
vinavyopatikana msituni kwa kula 
au kuuza kwa lengo la kupata pesa 
za kununulia chakula hasa wakati 
wa uhaba wa mavuno ya mazao 
mashambani. Miongoni mwa 
mazao yanayopatikana msituni 
ni pamoja na matunda, mboga 
mboga, wanyama pori na asali. 

Matunda 

Mabungo, Zambarau, Fuu, Ukwaju, 
Ubuyu, Mapera, Pilipilidoria, Maviru, 
Kunazi na Chongoma. Aidha, katika 
baadhi ya nchi za Afrika mazao 
kama edible nuts zinatumika kwa 
chakula, mafuta ya kula, viungo, 
achari na vinywaji.

Mbogamboga

Miongoni mwa mboga 
zinazopatikana ni kikwayakwaya, 
pwipwi, mchicha mwiba, mchunga, 
mronge, mchambale, mboga ya 
pwani na mnavu. Aina hizi za mboga 
za asili zinatoa madini mengi zaidi 
kuliko aina ya mboga zisizokuwa za 
asili. Inasemekana mboga za asili 
zina madini ya chokaa (calcium) 
1.5 – 3.2 zaidi ya mboga mboga za 
jamii ya kabeji ambazo ndizo zenye 
madini ya chokaa (calcium) nyingi 
kwa mboga zisizokuwa za asili.

Wanyama pori

Wanyama pori ni miongoni mwa 
chakula muhimu katika kuongeza 
uhakika wa chakula na lishe 
wakijumuisha wanyama, ndege 
na mayai yao pamoja na samaki. 
Nyama itokanayo na wanyama 
hawa ni chanzo cha protini na 
madini mengine kama chuma, 
vitamin A na B. Wanyama wadogo  
(paa) na  ndege  (kanga) ni maarufu 
katika kuongeza chakula na lishe 
ya jamii.
 
Asali
 
Ni miongoni mwa chakula maarufu 
hapa nchini. Kawaida asali iliyo 
nyingi hutengenezwa na nyuki 
na hupatikana msituni baada ya 
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kuvunwa ambayo hutumika katika 
jamii kwa kula, dawa na biashara. 
miongoni na Faida nyengine,  
masega ya nyuki hutumika katika 
kutengeneza mshumaa na maji 
maji yaitwayo royal jelly. 

Matumizi ya asali yanatofautiana 
kutoka sehemu moja hadi nyengine 
kutokana na upatikanaji na hali 
ya soko. Wananchi wa vijijini mara 
nyingi hutumia asali kama dawa ya 
kutibu maradhi mbali mbali pamoja 
na kuuza kwa kujiongezea kipato. 
Hapa Zanzibar  lita moja inauzwa 
kwa wastani wa shilingi 12, 000. 
Hii inamaanisha kwamba asali  
ni moja kati ya rasilimali yenye 
umuhimu katika afya na kuongeza 
kipato katika jamii. 

Dawa za asili

Dawa za asili ni mazao muhimu 
yanayopatikana kutoka msituni 
ambapo  nchi zote za Afrika 
zinatumika. Zaidi ya watu bilioni 
3.5 wanaoishi pembezoni mwa 
misitu duniani wanatumia dawa 
za asili na inakisiwa aina 35,000 
zinatumika ambapo katika nchi 
za Afrika zaidi ya asilimia 80 ya 
watu wanatumia dawa za asili kwa 
matibabu ya maradhi na maumivu 
mbali mbali. Shirika la Afya Duniani 
(WHO) limekisia kwamba zaidi ya 
asilimia 80 ya watu katika nchi 
zinazoendelea wanategemea dawa 
za asili kwa matibabu ya msingi na 
zinapatikana kwa urahisi na jamii  
inazifahamu.

Miongoni mwa miti ya dawa 
maarufu zinazotumika hapa nchini 
ni pamoja na Mchofu, Mvuje, 
Mtarawanda, Kivumbasi, Mwavikali 
na Mpande ambazo zinatumika 
kwa kutibu maradhi mbali mbali 
kwa binadamu  yakiwemo maradhi 
ya tumbo, kichwa, ngiri pamoja 

na maradhi ya matumbo ya 
kinamama.

Miti ya mapambo

Miti hii  inatumika maalumu kwa 
ajili ya mapambo katika maeneo 
inayoishi jamii na kupendezesha 
hali ya mandhari. Jamii nyingi 
zinatumia miti hii katika nyumba 
zao au katika sehemu ambazo watu 
hupenda kupumzika na kwenye 
mahoteli za kitalii. Miongoni mwa 
miti maarufu inayotumika kwa 
mapambo inayopatikana msituni 
ni pamoja na Mgwede, Mkonge, 
Mkuyu na Mnunu ambayo pamoja 
na kutumika kwa mapambo pia 
hutumika kwa kutoa kivuli. 
 
Uhifadhi wa vyanzo vya maji

Maji ni rasilimali za misitu 
zinazosaidia  uzalishaji wa bidhaa 
mbali mbali  na kuongeza pato la 

taifa na  yanasaidia kwa afya ya 
binaadamu. Maji ya mito, maziwa, 
mvua na sehemu za unyevu ni 
vyanzo muhimu vya uzalishaji wa 
mazao. Misitu inasaidia kuhifadhi 
kina  cha maji, kupatika kwa  
uhakika na kupunguza chumvi 
katika maji. Aidha, miti inatoa nafasi 
ya makaazi ya samaki. Majani 
na magogo yalioza yanaongeza 
virutubisho kwa viumbe waishio  
majini.

Rasilimali zinazopatikana msituni 
ni muhimu na zinahitaji kuwekewa 
mkakati maalum wa kuziendeleza 
na kuzitunza kwa vile zinachangia  
kustawisha uchumi wa nchi kwa 
kuongeza pato la taifa na  usitawi 
wa maisha ya mwanadamu pamoja 
na viumbe vyengine. Aidha, taasisi 
zinazohusika ni vyema kufanya 
utafi ti na kuweza kuzitangaza 
rasilimali hizi na kuzianisha kwa 
jamii  na matumizi yake. 

Kima punju ni miongoni mwa rasilimali ya msituni ambayo ni kivutio kikuu cha 
Msitu wa Hifadhi wa Jozani kwa watalii wa ndani na wa nje ya nchi.


