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PICHA YA JALADA
Katika picha anaonekana Kaimu Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. 
Ramadhan Abdalla Shaaban  akikabidhi vyeti kwa wahitimu wa 
mafunzo ya kilimo katika mahafali ya 10 yaliyofanyika tarehe 31/12/
2011 Chuo cha Kilimo Kizimbani, Wilaya ya Magharibi Unguja. Akiwa 
pamoja na viongozi wengine wa Wizara ya Kilimo na Wizara nyengine 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.
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Ndugu Wakulima, kuja kwa programu ya masoko, uongezaji thamani na huduma 
za kifedha vijijini [MIVARF] kutaongeza fursa nyingi za utoaji wa ajira vijijini. 

Makamo wa pili wa Rais Mhe. Balozi Seif Ali Iddi aliyasema hayo huko Bwawani  
tarehe 29-11-2011 wakati alipokua akizindua programu hii yenye lengo la 
kusukuma mbele maendeleo ya wakulima, wafugaji na wavuvi hasa walioko 
vijijini ambao hukabiliwa na hali ngumu ya maisha. 

Ndugu Wakulima, hii ni moja kati ya hatua za Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa mashirikiano na 
washirika wa maendeleo kupitia Wizara ya Kilimo na Maliasili katika jitihada 
zake za kuleta mapinduzi ya kilimo ambapo utekelezaji wa programu hii ndio 
utakaoongeza uzalishaji pamoja na matumizi ya teknolojia za kisasa na 
kuongeza kipato kitakachosaidia kuleta maendeleo ya nchi yetu.

Ndugu Wakulima, Sekta ya kilimo husaidia upatikanaji wa ajira kwa asilimia 
70 kwa wananchi wake na kuchangia asilimia 50 ya chakula ambacho 
tunakizalisha. Sekta hii ina jukumu la kuhakikisha kuwa nchi inajitosheleza 
kwa chakula na kuweza kumkomboa mwananchi kuondokana na umasikini. 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imekuwa ikichukua juhudi kwa mashirikiano 
na watendaji wa Sekta ya Kilimo kuandaa miradi mbali mbali na kuwafi kishia 
wananchi walioko vijijini.

Ndugu Wakulima, programu ya MIVARF imekusudia kuinua kipato cha 
wakulima, wafugaji na wavuvi  wa vijijini pamoja na kuwasaidia kuondokana na 
uzalishaji duni, ukosefu wa masoko na usafi rishaji wa bidhaa zikiwa ni miongoni 
mwa changamoto zinazowakabili walengwa hao, hivyo ujaji wa MIVARF utaleta 
mafanikio kama yalivyopatikana kupitia programu  zilizotangulia za PADEP na 
ASSP/ASDP-L na wananchi walivyoweza kunufaika.

Ndugu Wakulima, wakati wa uzinduzi wa mradi huu akitoa nasaha zake Mhe. 
Balozi Seif amefahamisha kuwa programu hii ya MIVARF ni muendelezo wa 
mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Programu mbili zilizotangulia 
kati ya hizo ni pamoja na Pogramu ya Uendeshaji wa Mifumo ya Masoko ya 
Mazao ya Kilimo na Huduma za Kifedha Vijijini ambapo  Programu hizo mbili 
zilitekelezwa katika baadhi ya Mikoa ya Tanzania Bara kwa kipindi cha 2002-
2010 na walengwa wa programu hizo waliweza kunufaika kwa ujenzi wa masoko 
pamoja na ukarabati wa maghala na barabara pamoja na kumuongezea 
mkulima kipato chake.

Ndugu Wakulima, Programu ya MIVARF ina uwezo mkubwa wa kuleta mafanikio 
na kumkomboa mkulima na mfugaji kutokana na hali  duni ya maisha. Aidha, 
Balozi Seif alisema ujaji wa Programu hiyo uende sambamba na kuwawezesha 
wananchi kukabiliana na ushindani wa soko katika ulimwengu huu wa 
utandawazi na kuzijengea uwezo asasi za wakulima pia kupanua wigo kwa 
wazalishaji na wasiokua wazalishaji pamoja na kuwapa fursa ya kuamua hatma 
ya maisha yao.

Ndugu Wakulima, kuwepo kwa programu ya MIVARF ni moja ya hatua muhimu 
ya kuweza kujiletea maendeleo katika nchi yetu kama malengo yataweza 
kufi kiwa na hapana budi jitihada za makusudi zichukuliwe ili kufi kia malengo 
yaliyowekwa katika utekelezaji wa Programu hiyo. Aidha, ni matarajio ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Kilimo na Maliasili iwapo walengwa 
wote watatimiza wajibu wao na kusimamia ipasavyo malengo ya programu 
hii uzalishaji utaongezeka, kipato, uhakika wa chakula vijijini na hatimae 
kupunguza umasikini.



 MICHE YA MIKARAFUU                                                  Oktoba - Diseemba, 2011

3

Baadhi ya miche ya mikarafuu iliyozalishwa katika vitalu vya serikali ikisubiri kugaiwa 
kwa wananchi ili kupandwa katika mashamba yao msimu wa masika 2012

MATAYARISHO YA UPANDAJI WA MICHE YA 
MIKARAFU KWA MSIMU WA MASIKA 2012

Na Rashid Khamis

Zao la karafuu ni muhimu 
kwa uchumi wa Zanzibar 

na linachangia katika pato la 
wakulima na Taifa kwa ujumla.  
Katika msimu wa karafuu za 
mwaka uliopita 2011 kiasi cha 
Shilingi bilioni 63 zililipwa kwa 
wakulima baada ya kuuza tani 
4,214 za karafuu kwa Shirika 
la Taifa la Biashara la Zanzibar 
(ZSTC), ambapo fedha hizo 
zilizopatikana zinawasaidia 
wakulima na wananchi wote.

Historia ya Zanzibar inaonyesha 
kwamba takriban karne mbili 
zimepita tangu Zanzibar 
ilipoanza kuotesha mikarafuu. 
Tokea wakati huo kushamiri kwa 
zao hilo  kunatokana na juhudi 
zinazochukuliwa za kutayarisha 
miche, kupanda na kuhudumia 
mashamba hayo.

Wizara ya Kilimo na Maliasili 
kupitia Idara ya Misitu na 
Maliasili zisizorejesheka tayari 
inaendelea na uzalishaji wa 
miche ya mikarafuu ambapo 
kwa mwaka 2011/12 imepanga 
kuzalisha kiasi cha miche laki 
tano (500,000) na inatarajiwa  
kutolewa bure kwa wakulima 
katika msimu huu wa masika.  
Hivyo wakulima mnaombwa 
kufanya matayarisho ya 
mashamba yenu mapema.

Utayarishaji na upandaji wa 
miche ya mikarafuu unaanza 
kwa kuchagua eneo lenye  ardhi 
nzuri kwa ustawi wa mikarafuu.  
Kwa Unguja ardhi nzuri ni zenye 
udongo wa kinongo ambazo 
zinapatikana Wilaya za Kaskazini 
A na B pamoja na Wilaya za 

Magharibi na Kati.  Sehemu 
kubwa ya ardhi ya Pemba ina 
udongo wa aina ya Bopwe na 
Utasi, ambazo ni ardhi nzuri kwa 
uoteshaji mikarafuu. 

Wakulima wanashauriwa 
wasipande mikarafuu kwenye 
mabonde yanayotuama maji,  
maeneo ya uwandani na 
yenye kina kidogo cha udongo 
kwani husababisha kufa 
kwa mikarafuu. Vilevile,  jua 
kali wakati wa kiangazi kwa 
baadhi ya maeneo yanayopata 
mvua chache husababisha 
kukauka kwa unyevu ardhini 
na kusababisha kufa kwa 
mikarafuu kwa vile miti hii 
inahitaji mvua nyingi zipatazo 
wastani wa milimita  2,000 hadi 
3,000 kwa mwaka.

Mikarafuu inatakiwa ipandwe 
kwenye mistari iliyonyooka 
kwa masafa ya mita 8 hadi 10 
wastani wa hatua za mtu mzima  
9 hadi 11, ni muhimu kupanda 
kwa masafa yanayopendekezwa 

ili mikarafuu iweze kustawi 
vizuri na kuweza kutoa mavuno 
mengi.  Mavuno yatapungua 
ikiwa mikarafuu itapandwa 
karibu au mbali sana kutoka 
mche mmoja hadi mwengine.  
Upandaji unashauriwa ufanyike 
pale ambapo mvua za masika 
zimeshamiri.

Mashimo ya kupanda 
yatayarishwe kabla ya kuchukua 
miche ya mikarafuu kutoka 
kwenye vitalu.  Mche wa 
mkarafuu unahitaji shimo la 
sentimita 45 kwa sehemu zote 
yaani upana na urefu.  Wakati 
wa kuchimba shimo tenganisha 
udongo wa tabaka ya juu na ya 
chini, kwa kawaida udongo wa 
tabaka la juu una virutubisho 
vingi zaidi kuliko ule wa chini, 
hivyo ni vyema kutanguliza 
tabaka la juu wakati wa kupanda.  
Mashimo yaliyotayarishwa 
vizuri kwa ajili ya upandaji wa 
mikarafuu  yanasaidia miche 
kuishi na kukua vizuri.



Miongoni mwa chanjo maarufu zinazotumika kuchanja/kuzuia maradhi ya mifugo kama 
Foot and Mouth Disease, Gumboro, Mahepe/Mdondo/Kideri, Pepopunda, Kimeta na 
Chambavu.
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UMUHIMU WA CHANJO KWA MIFUGO
Na Nassor S. Mohammed

Mifugo ni rasilimali ambayo huwapa 
faida kubwa wafugaji na wananchi 

wa Zanzibar. Ili mifugo itoe mazao 
yenye tija inahitaji kupatiwa huduma 
bora za malisho, maji, kinga na tiba 
za maradhi. Maradhi ni moja kati ya 
matatatizo yanayozorotesha sekta ya 
ufugaji na kupunguza uzalishaji. Katika 
kukabiliana na changamoto hiyo hatua 
za kuyadhibiti maradhi zinachukuliwa 
duniani kote ili kuimarisha ufugaji na 
kupata tija.  

Chanjo 
Chanjo ni mchanganyiko maalum wenye 
vijidudu  ambavyo vimepunguzwa 
nguvu ili visilete madhara kwa 
wanyama au watu waliochanjwa. Hii 
ni njia mojawapo inayotumika katika 
kudhibiti maradhi duniani

Asili ya chanjo ilitokana na ugunduzi 
wa mwanasayansi wa Uingereza 
Bw. Edward Jenner katika karne 
ya 18 ambapo aligundua kwamba 
wahudumu wa ng’ombe hawakupata 
ugonjwa aina ya ndui (small pox) 
kutokana  na kuwa na vijidudu vya 
ugonjwa wa ndui za ng’ombe (cow 
pox) hali ya kuwa  maeneo mengine 
wasiokuwa wahudumu wa ng’ombe 
waligundulika kuwa na ugonjwa huo.

Chanjo husababisha mwili wa 
mnyama au binadamu kuandaa askari 
(vikinga mwili ni antibody) ambao 
hukaa mwilini kwa muda maalum 
na huukinga mwili kukabiliana na 
vijidudu vya maradhi. Aidha, chanjo 
ikipungua nguvu inahitajika wanyama 
wachanjwe tena kwa muda maalum 
uliopendekezwa kutokana na aina ya 
chanjo au mnyama.   

Aina za chanjo 
Miongoni mwa chanjo maarufu 
zinazotumika kwa mifugo ni; Hitcher 
B1, LaSota, S19/ Rev- 1 strain, 
Blanthrax, Rabisin, Tetanus Toxoid,  
Newcastle Disease vaccine EDS – 76 + 
ND + IBD, Fowl pox,  Clon CL/76 strain, 
Canine distemper, Marek’s disease 
vaccine, Foot and Mouth Disease, 
Gumboro, Mahepe/Mdondo/Kideri, 
Ndui, Pepopunda, Kimeta, Chambavu, 
Ugonjwa wa kutupa mimba kwa 
ng’ombe, Ugonjwa wa mapafu wa 
ng’ombe na mbuzi, Ugonjwa wa bonde 
la ufa, Ugonjwa wa ngozi (Lumpy 
skin, Streptothricosis, Warts, Mange) 
Ugonjwa wa miguu na midomo, 

Maradhi  yanayochanjwa na muda 
unaopendekezwa. 
Chanjo ya Gumboro kwa kuku 

wachanga mara moja katika uhai 
wake;
Chanjo ya Mahepe/Mdondo/Kideri 
kwa kuku mara mbili katika uhai wake;
Chanjo ya Ndui kwa kuku na ng’ombe 
mara moja;
Chanjo ya ugonjwa wa kutupa mimba 
kwa ng’ombe mara moja kwa mwaka;
Chanjo ya  ugonjwa wa Kimeta kwa 
ng’ombe kila mwaka;
Chanjo ya ugonjwa wa Chambavu kwa 
ng’ombe kila mwaka;
Chanjo ya ugonjwa wa pepopunda 
(Tetenasi ) kwa ng’ombe kila mwaka;
Chanjo ya  ugonjwa wa ngozi kwa 
ng’ombe, mbuzi na kondoo kila 
mwaka; 
Chanjo ya ugonjwa wa miguu na 
midomo kwa ng’ombe kila mwaka;
Chanjo ya ugonjwa wa homa ya mapafu 
kwa ng’ombe na mbuzi  kila mwaka;
Chanjo ya Kichaa cha mbwa kwa mbwa 
kila mwaka;
Chanjo ya ugonjwa wa matumbo 
hasa kwa mbwa wadogo pia unaweza 
kuchanja kwa wakubwa kila mwaka; 
Chanjo ya Ugonjwa wa sotoka kwa 
ng’ombe kila mwaka; 
Chanjo ya ugonjwa wa bonde la Ufa 
kwa ng’ombe; 
Chanjo ya ugonjwa wa Farasi kwa 
farasi kila mwaka.

Wanyama wanaochanjwa
Wanyama hao ni pamoja na ng’ombe, 
mbuzi kondoo, nyati, ngamia, mbwa, 
paka, farasi na jamii ya ndege 
wakiwemo kuku wa aina zote wa mayai 
nyama na wa kienyeji. 

Faida za Chanjo 
•    Chanjo hudhibiti magonjwa 

yanayosababishwa na vimelea vya 
aina ya virusi, bektiria, rikesia na 
protozoa; 

•    Chanjo huongeza uwezo wa 
mnyama kujikinga na maradhi; 

•    Chanjo hulinda afya ya mifugo 
baada ya lishe bora na;

•    Chanjo hudhibiti magonjwa 
yasiyoweza kutibika.

Njia na sehemu za  kuchanja 
• Kupitia mdomoni kwa magonjwa 

ya mahepe/mdondo/kideri, 
Gumboro kwa kuku;

• Kwenye bawa kwa ugonjwa wa 
ndui kwa kuku; 

• Chini ya ngozi kwa magonjwa 
kama ya ngozi.

Mambo ya kuzingatia katika 
uchanjaji
Chanjo zihifadhiwe kwenye hali 
ya ubaridi na zisiwekwe kwenye 
joto au mwanga wa jua, wanyama 
wanaochanjwa ni lazima wawe na 
afya nzuri na hawajaambukizwa 
magonjwa  yaliyokusudiwa kuchanjwa. 
Inashauriwa chanjo zifanywe na 
wataalamu wa mifugo au wafugaji 
waliopewa mafunzo ya kuchanja. 

Chanjo zinaweza kuleta madhara 
ikiwa zitatumiwa wakati muda wake 
wa matumizi umekwisha (expired). 
Aidha, chanjo zenye vijidudu vilivyohai 
zinaweza kuambukiza maradhi kwa 
wanyama waliochanjwa.  

‘KINGA NI BORA KULIKO TIBA’ .
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Na Hashim H. Chande

POPO WA PEMBA

Popo ni viumbe  wa ajabu, ambao 
watu wanaendelea kubishana  

kwamba ni  ndege au mnyama, 
lakini pamoja na hayo viumbe hawa 
wanachangia katika utunzaji wa  
mazingira  na inakadiriwa kwamba 
kiasi cha asilimia 40  ya  miti ya  
matunda  inayoota  misituni katika 
kisiwa cha Pemba husambazwa 
na popo hao.

Jumuiya inayohifadhi mazingira kisiwani 
Pemba “KIDIKE” iliyopo Ole, Wilaya ya 
Wete, Pemba iliyoanzishwa mwaka 
1992 ni jumuiya ambayo inaendeleza 
kazi ya kuwahifadhi  viumbe hao 
ambao ni  adimu zaidi duniani na ni 
miongoni mwa viumbe ambao wako 
hatarini kutoweka. Kufuatia utafi ti 
uliofanyika   mwaka  huo ambao 
uligundua kuwa kiasi cha popo wa 
Pemba  101  tu ndio waliohamia katika 
msitu  huo mdogo wa Ole Kidike. 
Hivyo, hatua za kulifanya eneo hilo  
kuwa tengefu zilichukuliwa sambamba  
na  kuweka ulinzi na kuwaelimisha 
wanajamii umuhimu  wa kuwepo na 
kuwatunza   popo  wa Pemba. 

Katika kuunga  mkono juhudi za 
wananchi hao za uhifadhi  wa  
mazingira ikiwemo upandaji wa miti 
na uhifadhi wa popo wa Pemba ,  
Mradi wa Usimamizi wa  Mazingira 
ya Bahari na Ukanda wa  Pwani  
(MACEMP) uliwasaidia kutengeneza 
kidungu  maalum  kwa ajili ya wageni  
wanaokwenda kuangalia popo hao, 
ushajiishaji  wa  uhifadhi  wa popo 
wa Pemba kwa kupitia  vyombo vya 
habari  kama vile redio, magazeti na 
televisheni,  kuwapatia  wananchi 
elimu ya mazingira pamoja na  uwekaji 
wa mabango maalum ya utoaji  wa 
taarifa zinazotambulisha  kuwepo kwa 
sehemu ya uhifadhi, utambulisho wa  
miti adimu na sehemu za  historia za  
uhifadhi huo. 

Kupatiwa  ufadhili huo umeweza pia 
kusaidia  harakati za kijamii pembezoni 
mwa hifadhi hiyo kwa kuwawezesha 
wanajamii kujikusanya  pamoja   na  
kuanzisha  miradi  midogo midogo ya 
kazi  za mikono kama vile kutengeneza 
matenga kwa kutumia muwaa, vyungu 
na mikoba bidhaa ambazo huwauzia 
watalii wanaofi ka katika hifadhi hiyo 
na kujiongezea kipato.  Aidha, mapato 
yanayopatikana kwa kuingia  wageni 

katika  msitu huo kuangalia popo wa 
Pemba na  uhifadhi  wa  mazingira 
pia  yanatumika  kusaidia  maendeleo 
ya  jamii. 

Kuwepo kwa popo hao  katika eneo 
hilo kunachangia kwa kiasi kikubwa  
uingiaji  wa  wageni kutoka nje ya nchi 
kwa ajili ya utalii  pamoja na kazi za  
utafi ti. Mbali  na kazi za utafi ti na utalii  
inaaminika kwamba asilimia kubwa ya  
popo wa  Pemba wanasaidia   harakati 
za usambazaji wa mbegu za  miti hasa  
ya matunda kama  vile  miembe na  
mibungo hudondoshwa  na  popo hao.

Popo  wa Pemba wanakawaida  ya  
kula matunda na  kutembea na kokwa  
za  matunda hayo wanapozidondosha 
ndio  miti hiyo huota. Kwa  kawaida   
Popo  hao wana uwezo  wa  kusafi ri 
umbali wa  kilomita 15  hadi 20 wakati  
wa  usiku kutafuta  chakula, hivyo 
inawezekana kabisa kwa popo wa 
KIDIKE akafuata chakula katika msitu 
wa  Ngezi  na akaangusha  mbegu 
za miti ya matunda katika eneo la  
Limbani, Wete wakati  wa  kurudi.

Miti ambayo popo wa Pemba 
wanapendelea kulala  ni migulele, 
misufi , mikungu, milangilangi pamoja 
na miembe ambayo kawaida huwa 
mirefu  sana. Hadi kufi kia mwaka 
2010  inakadiriwa msitu wa Kidike 
ulikua na popo wasiopungua 7,700 hali 
inayotokana na  mafanikio  makubwa 
ya Jumuiya ya Uhifadhi wa Mazingira 
ya KIDIKE  kwa kuwatunza na 
kuwaendeleza kwani kuongezeka kwa 

popo  hao kunaongeza kasi ya uotaji 
wa miti katika  sehemu  mbalimbali.

Licha ya ongezeko kubwa la popo 
hao katika msitu wa Kidike pia 
imegundulika  kwamba kuna  baadhi 
ya maeneo kama  vile Wete  Bandarini,  
Msitu  wa   Ngezi, Kichunjuu Mkoani na  
Micheweni popo hawa wanapatikana 
hivyo, ipo haja ya  kuzishajiisha 
jamii zinazoishi katika maeneo hayo 
kuanzisha jumuiya za uhifadhi wa popo 
wa Pemba ili kuwalinda popo  hao, 
kwa faida ya jamii husika na serikali 
kwa lengo la kutunza mazingira na 
kuongeza pato. 

Popo wa Pemba wakiwa katika maeneo yao ya msitu wa Hifadhi Ole Kidike

Popo wa Pemba anavyonekana 
akiwa na tunda mdomoni
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Makamu wa Pili wa Raisi Mhe. Balozi Seif Ali Iddi akiwa pamoja na Mhe Ramadhan A. 
Shaaban Kaimu  Waziri wa Kilimo na Maliasili kulia kwake na ndugu Affan O. Maalim, 
Katbu Mkuu wa Wizara hiyo  wakiwa katika mkutano wa uzinduzi wa Programu ya  
MIVARF  tarehe 29/11/2011 katika Ukumbi wa mkutano wa Salama, Bwawani.

Programu ya Masoko na 
Huduma za Kifedha Vijijini 

(MIVARF) ni mpango wa miaka 
saba ambao utekelezaji wake 
umeanza rasmi mwezi wa 
saba mwaka 2011. Programu 
hii inagharamiwa na Serikali 
ya Tanzania ikishirikiana 
na Mfuko wa Kimataifa wa 
Maendeleo ya Kilimo (IFAD), 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(ADB) na Taasisi ya Mapinduzi 
ya Kijani Africa (AGRA). Aidha,  
Programu hii itatekelezwa 
Mikoa yote ya Tanzania Bara 
na Zanzibar.

Programu hii inalenga 
kuchangia na kufanikisha 
malengo ya Mpango Mkakati 
wa Sekta ya Kilimo na 
Mpango  wa Kukuza Uchumi 
na Kupunguza Umaskini 
Zanzibar (MKUZA) utekelezaji 
wa mikakati hii unatarajiwa 
kuongeza kipato, uhakika wa 
chakula, uzalishaji na tija. 

Lengo kuu la Programu hii ni 
kufanikisha azma ya Serikali 
ya kupunguza umaskini na 
kuongeza kasi ya ukuaji 
wa uchumi endelevu kwa 
kuziwezesha kaya za vijijini 
kujiongezea kipato na usalama 
wa chakula. Programu 
itafanikisha malengo yake 
kwa kuboresha miundo 
mbinu ya masoko, kuongeza 
thamani mazao ya kilimo, 
kupanua wigo wa huduma za 
kifedha zipatikanazo vijijini na 
kuwajengea wananchi waishio 
vijijini uwezo wa kuyafi kia 
masoko. 

Walengwa wa Programu hii 
watatoka katika mikoa yote 
ya Zanzibar.  Aidha, walengwa 
watalazimika kufata vigezo 
vilivyowekwa ili kushiriki 

katika Programu. Uimarishaji 
wa miundombinu ya masoko, 
uongezaji wa thamani 
ya mazao mbali mbali 
utazingatiwa, ambapo 
walengwa wa Programu hii ni 
pamoja na wakulima wadogo 
wadogo, wavuvi, wafanya 
kazi za mikono, wajasiriamali    
pamoja na wafanyabiashara 
vijijini. Walengwa wangine 
ni asasi ndogo ndogo 
za kifedha zinazotoa 
huduma vijijini, vikundi 
vya ushirika usindikaji wa 
mazao na utafutaji wa 
masoko vijijini na ushiriki 
wa wanawake katika vikundi 
utapewa kipaumbele. 

Programu hii imegawika 
katika vipengele vitatu: 

• Uendelezaji wa Miundo 
Mbinu na Mifumo ya 
Masoko, 

• Uendelezaji wa Huduma 

za kifedha vijijini, 
• Uratibu wa Programu. 

Uendelezaji wa miundombinu 
na mifumo ya masoko 
utahusisha ujenzi na 
ukarabati wa barabara na  
maghala. Aidha, programu 
itaimarisha majengo ya 
masoko na miundombinu 
inayoyazunguka. Programu 
pia itajenga  uwezo wa 
watendaji wa Serikali ili 
waweze kupanga, kutekeleza 
na kusimamia miundombinu 
ya masoko iliyoimarishwa, 
kusimamia mikataba mbali 
mbali na kamati za kusimamia 
miundombinu ya masoko ili 
kuwa na usimamizi endelevu 
wa miundombinu hiyo.
 
Uongezaji Thamani Mazao  

Programu itatilia mkazo wa 
kuvijengea uwezo vituo vya 
kutoa mafunzo ya uhifadhi 
na   usindikaji wa mazao. 

PROGRAMU YA MASOKO,  UONGEZAJI 
THAMANI NA HUDUMA ZA KIFEDHA VIJIJINI

Na Sabiha Kessi
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Pia itakarabati na kununua 
vifaa kwa ajili ya vituo 
hivyo pamoja na kueneza 
teknolojia ya utunzaji wa 
mazao baada ya kuvunwa. 
Aidha, vikundi vitajengewa 
uwezo wa kuandika miradi 
itakayokubalika na mabenki. 
Pia itawaunganisha watoa 
huduma za kifedha na 
vikundi vya ushirika katika 
kuongeza thamani ya mazao 
yao. Wakulima watajengewa 
uwezo wa kupata masoko 
ya uhakika ya mazao yao, 
kupata taarifa za masoko 
kwa kushirikiana na watu na 
makampuni binafsi (PPP). 
Kazi za programu katika 
sehemu hii ni pamoja na: 

i. Kuwajengea uwezo 
walengwa katika maswala 
ya masoko na uongezaji 
thamani na   kutoa mafunzo 
kwa wawezeshaji; 

ii.     Kutoa mafunzo kwa vitendo 
kwa wakulima, wasindikaji 
na wafanyabiashara 
katika kunadi mazao na; 

iii. Kujenga uwezo wa 
walengwa katika mfumo 
wa upashanaji taarifa za 
masoko kwa kuzingatia 
misingi ya ushirikiano wa 
sekta binafsi na Serikali. 

Uendelezaji wa Huduma za 
kifedha vijijini Kipengele hiki 
kitatekelezwa katika maeneo 
mawili muhimu nayo ni: 

Uendelezaji wa Huduma za 
Kifedha kwa Kupitia Asasi 
Ndogo Ndogo za Kifedha - 
zitajengewa uwezo wa kifedha 
vijijini zikiwemo asasi zisizo 
rasmi kama upatu  na SACCOS 
na Benki za Wananchi ili 
ziweze kuongeza wigo wa 
huduma zake vijijini. Kazi za 
msingi zitakazotekelezwa na 

programu hii katika eneo hili 
ni pamoja na: 

i. Kuzijengea uwezo 
na kuziwezesha asasi 
ndogo ndogo za kifedha 
zisizo rasmi kuwa mfumo 
wa habari za masoko 
ili ziwe endelevu kwa 
kuzipa fursa ya kukua na 
kuingia katika kundi la 
asasi rasmi za kifedha 
na pia kuziunganisha na 
taasisi za fedha. Aidha, 
msukumo utawekwa katika 
kuzihamasisha asasi 
hizi kuunda mitandao 
itakayoziwezesha kuweka 
nguvu ya pamoja kupata 
na kutoa huduma za 
kitalaamu. 

ii. Kuvijengea uwezo 
vyama vya akiba na mikopo 
(SACCOS) ili viwe endelevu. 

iii. Kushirikiana na asasi 
za kifedha kwa lengo la 
kufi kisha huduma vijijini 
mkazo utakuwa katika 
kuwafi kia wanawake 
vijijini. 

Uratibu wa Programu

Programu itaratibiwa na Ofi si 
Kuu ya Uratibu iliopo Arusha, 
kwa upande wa Zanzibar 
programu hii inaratibiwa na 
Wizara ya Kilimo na Maliasili 
ambapo ofi si yake itakuwa 
ndani ya jengo la Wizara 
Darajani.  Lengo la uratibu ni 
kuhakikisha kuwa utekelezaji 
wa MIVARF unakuwa endelevu 
kama ulivyokusudiwa hata 
baada ya Programu kumaliza 
muda wake. Programu 
itafanya yafuatayo:
 
Kujenga Uwezo wa 
Wakulima Katika Masuala 
ya Masoko

i. Kuratibu kazi za wadau 
w a t a k a o t e k e l e z a 
Programu,

ii. Kusimamia masuala ya   
kifedha ya programu; 

iii. Kupanga, kufuatilia na 
kutathmini utendaji wa 
Programu na matokeo 
yake na kuzingatia 
masuala ya jinsia, 

iv. Kutoa ushauri wa kitalaamu 
kwa watekelezaji wa 
Programu. 

Matokeo ya Programu 

Miundombinu ya Masoko na 
Huduma za Kifedha Vijijini 
inatarajiwa kuzifi kia moja kwa 
moja kaya zilizopo vijijini. 

Uendelezaji wa 
Miundombinu ya Masoko 

Mkazo utakuwa ni kuimarisha 
fursa za masoko na kuongeza 
thamani ya mazao ya kilimo 
ambayo yataongeza kipato 
cha kaya

i. Kuimarika kwa 
miundombinu na mifumo 
ya masoko; 

ii. Kushuka kwa gharama za 
uendeshaji; 

iii. Kuongezeka uzalishaji; 

iv. Kuwa na uhakika wa 
chakula; 

v. Kupungua kwa upoteaji wa 
mazao baada ya kuvunwa; 
na 

vi. Kuongezeka kwa ubora 
na thamani ya mazao ya 
mkulima, ajira isiyotokana 
na kilimo na kipato. 

Mafanikio mengine 
yanayotarajiwa kupatikana 
kutokana na utekelezaji wa 
MIVARF ni pamoja na kuwepo 
kwa vikundi vya wazalishaji na 
masoko ambayo ni endelevu 
na kuwepo wadau wa sekta 
binafsi watakaojiingiza katika 
kazi za kilimo. 



Matukio ka

Kaimu Waziri wa Kilimo na Maliasili Mhe. Machano Othman Said wa kwanza kulia, Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo akiwa kushoto na Mwakilishi Mkaazi wa Tanzania wa Shirika la 
Chakula Duniani (WFP) Bwana Richard Ragan wakiwa katika makabidhiano ya kompyuta 
kwa ajili ya kuimarisha kitengo cha utoaji wa taarifa za tahadhari ya mapema cha Idara ya 
Uhakika wa Chakula na lishe.
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Bwana Khamis Uledi Sheha wa Shehia ya Pujini,Chake Chake - Pemba aliyesimama 
akiwaelezea wanashehia umuhimu wa kuanzishwa kwa Kamati za shehia za Uhakika wa 
Chakula na Lishe wakati wa uteuzi wa wanajamii 30 uliofanyika katika shehia hiiyo ambao 
wataisaidia kamati hiyo katika kuibua mradi na utekelezaji wake. tarehe 8/12/2011

Wahitimu wa cheti cha kilimo, mkupuo wa tis
kupokea vyeti vyao iliyofanyika tarehe 30/12/20

Mawaziri wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanziba
Programu ya Masoko,  Uongezaji thamani 
uzinduzi wa Programu hiyo tarehe 30/11/201
Hoteli ya Bwawani, Zanzibar.



atika Picha

Mhe. Mwanajuma Majid, Mkuu wa Wilaya ya Chake Chake akifunguwa mafunzo ya utayarishaji 
wa mpango kazi wa kamati za Uhakika wa Chakula na Lishe za shehia ya Pujini na Mbuzini,  
tarehe 4/12/2011 katika Ukumbi wa mkutano wa Uwanja wa Gombani, Pemba, kulia kwake ni 
Ndugu. Mzee Rajab mtaalamu wa Lishe wa Idara ya Uhakika wa Chakula na Lishe na kushoto 
kwake ni Ndugu Ali Haji, Mratibu wa FAO- Zanzibar.

Ndugu Mberek Rashid Mkurugenzi wa Idara ya Kilimo akitoa maelezo kuhusu mipango ya 
maendeleo ya kilimo kwa Mgeni rasmi mama Asha Seif wakati wa maonyesho ya wajasiriamali 
yaliyofanyika Tunguu, Wilaya ya Kusini Unguja
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sa na wa kumi wakiwa katika mahafali ya 
011 katika chuo cha Kilimo, Kizimbani.

ar wakisikiliza kwa makini maelezo kuhusu 
na Huduma za Kifedha vijijini wakati wa 
1 katika ukumbi wa mkutano wa Salama,  
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MAHAFALI YA 1O YA CHUO 
CHA KILIMO KIZIMBANI

Na  Sabiha Kessi

Chuo cha Kilimo Kizimbani 
kilicho chini ya Wizara ya 

Kilimo na Maliasili hivi karibuni 
kiliadhimisha mahafali ya kumi kwa 
wanafunzi waliomaliza mafunzo 
yao ya Astashahada ya Kilimo na 
Mifugo yanayotolewa kwa muda wa 
miaka miwili.

Jumla ya wanafunzi 132 
wamemaliza mafunzo yao na 
kutunukiwa vyeti. Mahafali hayo 
yalihudhuriwa na viongozi mbali 
mbali wakiwemo Kaimu Waziri wa 
Kilimo na Maliasili, Naibu Waziri 
wa Afya, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Kilimo na Maliasili, Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya, Katibu Mkuu 
Wizara ya Mifugo,  Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Kilimo na Maliasili 
pamoja na wafanyakazi wa Wizara 
ya Kilimo na Maliasili. 

Mgeni Rasmi katika mahafali hayo 
alikuwa Kaimu Waziri wa Kilimo na 
Maliasili Mheshimiwa Ramadhan 
Abdalla Shaaban ambae alianza 
kwa kusema  kuwa mwaka wa 
fedha ujao Serikali itaendelea na 
juhudi zake za kukisaidia  Chuo 
cha Kilimo Kizimbani ili kuweza 
kuimarisha miundombinu pamoja 
na vifaa vya kufundishia.

Mhe. Shaaban aliyasema hayo 
wakati alipokua akiwatunuku vyeti  
wahitimu waliomaliza mafunzo 
yao ya kilimo na mifugo  katika 
mahafali yaliyofanyika  Chuoni 
hapo Kizimbani nje  kidogo ya mji 
wa Zanzibar.

Amesema kuwa tokea Mapinduzi  
Matukufu ya Zanzibar ya Januari 
1964, Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar imekua ikitoa fursa kubwa 
kwa wakulima kujiendeleza. Katika 
msimu huu Serikali kupitia Wizara 
ya Kilimo na Maliasili imeongeza 
fursa hizo kwa wakulima wadogo 
wadogo kupitia vikundi vya ushirika 
kwa kuwapatia huduma bora za 
kilimo,  zana za kisasa, kama 
matrekta, mbegu bora, mbolea na 
dawa za kuulia wadudu waharibifu 

na magugu kwa bei nafuu.

Mhe. Shaaban amesisitiza kuwa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imeanzisha mpango maalum 
wa mageuzi ya kilimo ambao 
umeelekeza kutoa huduma za 
kilimo na ushauri kwa wakulima ili 
waweze kuongeza uzalishaji kwa 
kiwango cha biashara badala ya 
kujikimu. 

Aidha, amewataka wahitimu 
hao kuyatumia vizuri mafunzo 
waliyoyapata kwa kuweza kujiajiri 
wao wenyewe binafsi badala ya 
kusubiri ajira kutoka Serikalini. 

Nae Mkurugenzi wa Chuo cha Kilimo 
Kizimbani Ndugu Mohammed 
Khamis Rashid amesema kuwa 
Chuo hicho kimeweza kupiga hatua 
mbalimbali zikiwemo upatikanaji 
wa nyenzo za kutendea kazi  
pamoja na kupata usajili katika 
baraza la vyuo Tanzania.

Mkurugenzi huyo, amefahamisha 
kuwa pamoja na mafanikio 
yaliyopatikana chuo hicho 
kinakabiliwa na changamoto mbali 
mbali zikiwemo upungufu wa vifaa 

vya kusomeshea, miundombinu 
pamoja na maabara mambo 
ambayo hurudisha nyuma jitihada 
za walimu wakati wa kufundishia.

Utoaji wa  vyeti kwa wahitimu 
ulifuatiwa na zawadi kwa wanafunzi 
bora na wafanyakazi waliomaliza 
muda wao wa utumishi chuoni. 
Wanafunzi bora waliotunukiwa 
zawadi ni Thabit Ali na Ramlat Ali 
Haji.

Akiendelea na nasaha zake kwa 
wahitimu na waliohudhuria, Mhe. 
Shaaban  amefahamisha kuwa 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
inayoongozwa na CCM inaendelea 
kutekeleza ilani ya uchaguzi ya 
mwaka 2010-2015 ambapo moja 
kati ya maelekezo muhimu yaliyomo 
ndani ya ilani hiyo ni kukiimarisha 
Chuo ili kiweze kutoa mchango 
mkubwa katika kuendeleza sekta 
ya kilimo hapa nchini kwani Chuo 
hicho hutoa wataalamu ambao 
huwa mstari wa mbele katika  
kutoa ushauri wa  kitaalamu kwa 
wakulima na wafugaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo  ya Chuo cha Kilimo, Kizimbani Ndugu. Makame 
Salum, akipeana mkono na mhitimu  baada ya kukabidhiwa cheti chake na 
mgeni rasmi Mhe. Ramadhani A. Shaaban. 
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Viongozi wa Kikundi usarifu wa mazao cha Mangapwani:  wakiwa na 
bidhaa walizozisarifu kutokana na matunda.

Na Shabaan Abdulmalik

M C H A N G O  W A  TA S A F  K AT I K A  
USARIFU WA MAZAO, MANGAPWANI

Mradi wa kusarifu matunda 
na kusindika katika 

mikebe Shehia ya Mangapwani 
ni mradi wa kundi maalumu la 
vijana wasio na ajira  ambao 
umeanzishwa mwaka 2002 
na kikundi cha kina mama 
kinachocheza upatu. 

Mradi huu una wanachama 
wanane wote wakiwa wanawake. 
Kina mama hawa walianza 
kutengeneza achari ya embe 
mbichi na mbirimbi kwa njia 
za kienyeji bila mafanikio kwa 
kuwa achari hizo zilikuwa hazina 
ubora na ziliishia kuharibika

Baada ya kupata mafunzo 
kutoka kwa mtaalamu wa usarifu 
wa matunda wa Wizara ya Kilimo 
na Maliasili, hivi sasa wamepata 
taaluma ya kutosha juu ya 
kusarifu na kuhifadhi matunda 
ya aina mbalimbali yakiwemo 
mananasi, machungwa, embe, 
ndimu, mbirimbi, tungule na 
ndizi na inategemea upatikanaji 
wa matunda katika misimu.

Kikundi hicho kwa hivi sasa  
kinaendelea na kazi za usarifu 
wa matunda, kuyasindika 
na kuyauza. Miongoni mwa 
matunda yanayosarifi wa ni 
pamoja na Tungule, Nanasi na 
Chungwa kwa kuyatengeneza 
Jamu, Ndimu na Embe 
hutengeneza achari.

Vilevile Tungule hutengenezewa 
chatne, wanatengeneza sosi 
inayotokana na pilipili na 
achari ya mbirimbi ya kuanika 

na kupika mapishi yote haya 
yanachanganywa na viungo 
maalumu ambavyo ni virutubisho 
mwilini na vina ladha nzuri.  
Kina mama hawa kwa kawaida 
hawatumii kemikali yoyote 
katika kusarifu matunda yao.

Kikundi hiki cha Mangapwani  
kimepatiwa jumla ya shilingi 
milioni 11.9 kutoka Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii TASAF. 
Aidha, mchango wa nguvu za 
wanakikundi hiki umepelekea 
kuongeza nguvu na sasa 
wameweza kujenga Ofi si yao, 
kununua vifaa vya mapishi na 
wamepata mafunzo, maalumu 
ambapo hayo yote yameweza 
kuwaletea  mafanikio katika 
utekelezaji wa kazi zao za kila 
siku. 
Mafanikio mengine waliyoyapata 

wanakikundi hawa kupitia TASAF 
ni pamoja na kujitangaza katika 
maonesho mbalimbali yakiwemo 
ya nane nane pia wameweza 
kujifunza mbinu mpya za kazi 
zao na kuongeza kiwango cha 
ushindani kilichopo katika 
biashara yao kwa kulingana na 
mahitaji ya soko. 

Kazi hii ya usarifu wa mazao 
imewapatia ajira viongozi na 
wananchi, hasa baada ya 
kupata vifaa  ambavyo kwa sasa 
vinawawezesha kufanya kazi 
ya kutosha ya kulitafuta soko 
na kuandaa bidhaa kwa ajili ya 
soko hilo.  Hata hivyo, kikundi 
bado kinaendelea kutafuta 
taaluma zaidi ya kusarifu na 
kuhifadhi matunda ili yaweze 
kutumika kwa muda mrefu na 
yawe na ubora.
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U S A R I F U  W A  M A Z A O  YA  K I L I M O
Na Mussa H. Makame

Jengo la usarifu wa mazao linaloendelea kujengwa katika kituo cha Kilimo 
Kizimbani kwa ajili ya kuwasaida wakulima pamoja na wajasiriamali kupata 
mafunzo ya usarifu wa mazao ya kilimo.

Kwa muda mrefu wakulima 
wa visiwa vya Unguja na 

Pemba wamekuwa na kilio cha 
kukosa soko la uhakika kwa 
mazao yao. Hii ni kwa sababu 
mazao hayo  ni ya msimu na 
pia yanakomaa katika kipindi 
kimoja; pia wakulima wengi 
wanakosa taaluma na nyenzo 
za kuyahifadhia mazao yao kwa 
matumizi ya baadae. 

Taarifa za utafi ti zinaonesha 
kuwa takriban asilimia 40 
ya  muhogo unaolimwa hapa 
Zanzibar unaharibika au 
unapotea baada ya kuvunwa. 
Hali hii pia inawezekana kuwepo 
kwa mazao mengine ambayo 
hayajafanyiwa utafi ti.

Hali hii husababisha hasara  
kwa wakulima pamoja na 
kukata tamaa kwa vile wanahisi 
kuwa wamepoteza nguvu zao 
bila ya mafanikio. Tatizo hili  

kwa kiasi kikubwa linatokana 
na kuanguka kwa bei ya mazao 
hayo hasa wakati wa msimu 
wa mazao husika mfano zao la 
Embe , Machungwa  na mazao 
mengineyo.

Mpango wa Taifa wa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umasikini 
umezingatia uwepo wa tatizo 
hili kwa kusema kuwa mfumo 
mbaya wa soko la bidhaa za 
kilimo na upotevu wa kuharibika 
kwa mazao baada ya kuvunwa 
ni miongoni mwa mambo 
yanayokwamisha maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo hapa Zanzibar.  
Vile vile Sera ya Kilimo ya 
Mwaka 2002 inatilia mkazo 
suala la uekezaji katika usarifu 
wa mazao na kuongeza thamani 
mazao ya Kilimo ili kuwa na 
ukuaji endelevu wa kiuchumi na 
kupunguza umasikini. 

Uekezaji katika usarifu wa 
mazao unaweza kuwa ni chanzo 
muhimu cha kiuchumi  na ajira 
kwa vijana na wanawake pamoja 
na watu wengine ambao kwa njia 
moja ama nyengine wamekosa 
ajira katika sekta rasmi; hasa 
kwa vile kilimo pamoja na sekta 
nyengine  hazijaweza kutoa ajira Baadhi ya bidhaa zilizosarifi wa na wakulima wa Zanzibar kutokana 

na mafunzo ya usarifu wa mazao ili kuyaongezea thamani. 
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za kutosha kwa wananchi wa 
Zanzibar.  Hata hivyo  watu wengi 
wana mtazamo mbaya dhidi ya 
bidhaa za kilimo zilizosarifi wa 
na wazalishaji wadogo wadogo 
hapa  Zanzibar. Bidhaa hizo 
zinaonekana kuwa ni za kiwango 
duni ikilinganishwa na zile 
zinazotoka nje ya nchi au hata 
Tanzania Bara. 

Kwa kuzingatia uzito wa tatizo 
hili, Wizara ya Kilimo na Maliasili 
ya Zanzibar kwa kushirikiana 
na Shirika la Mashirikiano ya 
Kimataifa la Korea (KOICA), ipo 
katika matayarisho  ya Mradi wa 
usarifu wa mazao ya kilimo hapa 
Visiwani Unguja na Pemba kwa 
njia ya kisasa. 

Mradi huo una lengo la 
kupunguza upotevu wa mazao 
ya kilimo  baada ya kuvunwa, 
kuongeza  chakula na lishe, 
kukifanya chakula kuwa salama 
kwa walaji,  chakula kukaa kwa 
muda mrefu bila ya kuharibika  
sambamba na  kupunguza 
umasikini wa kipato kwa 
wakulima.

Vile vile Mradi huo umelenga 
kuwajengea uwezo wakulima juu 
ya usarifu wa mazao ya kilimo 
na Ujasiriamali pamoja na kutoa 
huduma za udhibiti wa ubora 
kwa bidhaa zinazozalishwa 
kwa lengo la kuongeza ajira  na 
kipato kwa wazalishaji. 

Aidha, hatua inayoendelea hivi 
sasa ni ujenzi wa Kituo cha 
mafunzo ya  usarifu wa  mazao 
ya kilimo  kwa wakulima pamoja 
na wajasiriamali katika visiwa 
vya Unguja na Pemba. Kituo  
hicho kipo katika eneo la Chuo 

cha Kilimo, Kizimbani  Wilaya 
ya Magharibi Unguja ambapo 
kimewekwa Jiwe la msingi 
tarehe 7/01/2011 na Makamu 
wa  Pili wa Rais wa Zanzibar 
Mhe. Balozi Seif  Ali Idd. katika 
sherehe za kuadhimisha miaka 
47 ya Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar ya tarehe 12/01/
1964. 

Kwa sasa mradi wa Usarifu wa 
Mazao ya Kilimo unaendelea 
na utafi ti  juu ya hali ya usarifu 
wa mazao ya kilimo ilivyo 
hapa Zanzibar. Utafi ti huu 
pamoja na mambo mengine 
utawatambua wajasiriamali 
wanaojishughulisha na usarifu 
wa mazao ya kilimo mahali 
walipo, bidhaa wanazozalisha, 
uwezo wao wa kuzalisha, vifaa 
na njia wanazotumia kusarifu 
mazao hayo. 

Pia kuzijua tasisi  
zinazowaendeleza wajasiriamali 
hao, upatikanaji wa mafunzo na 

aina ya mafunzo pamoja na kujua 
hali ya usajili kwa wazalishaji 
hao sambamba na kufahamu 
matatizo yanayokwamisha 
ukuaji wa biashara zao baada 
ya kuzalisha  ili kutafuta njia 
muafaka. Matokeo ya utafi ti huo 
yatatoa mwanga juu ya namna 
ya kuwaendeleza wajasiriamali 
katika usarifu wa mazao. 
Matokeo haya yanatarajiwa 
kutolewa mara tu baada ya 
kukamilika kwa utafi ti. 

Bila shaka utekelezaji wa Mradi 
usarifu wa mazao ya kilimo 
utaleta  faraja kubwa kwa  
Wakulima na Wajasiriamali 
wanaosarifu mazao ya kilimo, 
sambamba na kuwapunguzia 
ukali wa maisha  wakazi wa 
mijini na vijijini kwa kupata fursa 
ya kujiajiri wenyewe. Hata hivyo  
wananchi wenyewe wanapaswa 
kuwa tayari kutumia fursa na 
huduma zitakazotolewa katika 
Kituo cha Usarifu wa Mazao ya 
Kilimo huko Kizimbani. 

Ndizi zilizoharibika sokoni kutokana na kukosekana kwa miundombinu ya usarifu 
wa mazao.
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Greenhouse inayotumiwa  na ndugu Othman Omar Juma mkulima wa 
Masingini, Wilaya ya Magharibi Unguja katika kuimarisha kilimo cha 
mbogamboga cha umwagiliaji maji.

Na Amour U. Vuai

UMWAGILIAJI MAJI NDANI YA GREENHOUSE

Micro-irrigation huu ni mfumo 
wa umwagiliaji maji wa 

mazao unaofanyika ndani ya eneo 
maalumu lililojengwa kwa kutumia 
vifaa vya plastiki au vioo (green 
house). Mazao yanayozalishwa 
kupitia mfumo huu ni Maua, 
mboga mboga kama vile Tungule, 
Pilipili mboga, Matango na mazao 
mengine. Umwagiliaji huu ni wa 
kisasa na hufanyika zaidi katika 
nchi zilizoendelea, hata hivyo 
hivi sasa umeanza kueleweka na 
kutumika katika baadhi ya maeneo 
ya wakulima wa Zanzibar.

Awali ukulima huu ulikuwa 
ukifanyika kwenye maeneo ya utalii 
kwa upandaji wa maua Kiwengwa. 
Kwa vile visiwa vya Zanzibar vina 
uchache wa ardhi kama ilivyo 
kwenye visiwa vyengine duniani, 
kilimo hiki kinahitajika sana, kwani 
wakulima wanaweza kutumia eneo 
dogo kwa kuzalisha mazao mengi 
na bora.

Faida zinazopatikana kwa 
umwagiliaji maji ndani ya green 
house:
• Kupata mavuno makubwa na 

yenye ubora;

• Maradhi na wadudu waharibifu 
ni rahisi kudhibitiwa;

• Matumizi madogo ya kemikali;
• Hauhitaji wafanyakazi wengi 

katika kuhudumia;
• Huleta ufanisi mkubwa katika 

utumiaji maji;
• Unaweza kuchanganya maji na 

mbolea;
• Hupunguza ukuwaji wa magugu 

na;

• Unatumia njia ya kilimo cha 
kisasa.

Hasara za umwagiliaji maji 
ndani ya greenhouse.
• Gharama za kuanzia ni kubwa;
• Unahitaji utaalamu ili 

kuendesha mfumo huu;
• Mkusanyiko wa chumvi kwenye 

sehemu zinazoroa maji 
hupelekea kufa kwa mimea.

Aina za greenhouse
1. Greenhouse za nyumbani 

(home greenhouse)
2. Greenhouse za kusimama (free 

stand structure)

Greenhouse za nyumbani
Aina hizi za greenhouse mara 
nyingi huwa maeneo ya nyumbani, 
pia zinaweza kushikana na ukuta 
wa nyumba kwa upande mmoja 
na upande mwengine kubakia 
paa (top sheet) kuelekea upande 
wa chini, ambalo ni maalumu 
kwa kupunguza mionzi ya jua na 
matone ya mvua.

Ukubwa wa greenhouse 
unategemea na upatikanaji wa 
vifaa kutoka katika kiwanda husika 
lakini kiwango cha kawaida ni mita 

 Mitungule iliyopandwa ndani ya greenhouse ya mkulima wa mboga mboga 
wa Masingini.
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Mradi wa Kilimo cha 
Umwagiliaji maji Shehia 

ya Kianga – Mwembe msala  ni 
mradi wa kusaidia wanajamii  
wenye uwezo wa kufanya kazi  
lakini hali zao za maisha ni 
za kipato cha chini.  Mradi 
huu uliopo Shehia ya Kianga 
unawashirikisha wanajamii 
wapatao 100 wakiwemo 
wanawake asilimia 70. Uzinduzi 
wa mradi huu ulifanyika rasmi   
mwezi wa Agosti 2011 na 
kuanza utekelezaji mwezi huo 
huo 2011.

Bonde la Kilimo Kianga 
Mwembe Msala ni kwa ajili 
ya Kilimo cha Mpunga na 
Mbogamboga  kwa kumwagilia 
maji kutoka katika chemchem 
za asili zilizopo  eneo hilo, 
pamoja na kuwepo kwa vyanzo 
hivyo vya maji wananchi wa 
eneo hilo walikuwa wakilima 
kwa tabu, mara moja 
kwa  mwaka kutokana na 
kutokuwepo kwa miundombinu 
ya kusafi risha na kusambaza 
maji katika mashamba yao. 

Hivi sasa Bonde la Kianga 
Mwembe Msala lina jumla 
ya mita 450 za Mtaro wa 
saruji na milango ya kudhibiti 
maji ambayo yanasafi rishwa 
kutoka katika vianzio mpaka 
kwenye mashamba kwa muda 
mfupi. Wakulima wa eneo hili 
sasa wanalima Mpunga na 
mbogamboga mara tatu kwa 

mwaka ambapo wana uhakika 
wa kupata chakula chao. Pia  
maeneo yote  yaliyozunguka 
bonde na vianzio vya 
maji yamepandwa miti na 
yanalindwa kwa uhifadhi wa 
mazingira. Wananchi wa eneo 
hilo kupitia programu ya TASAF 
wamepatiwa elimu ya kuhifadhi 
fedha, usimamizi wa miradi  na 
maarifa ya kuhifadhi mazingira 
na vyanzo vya maji.

Kazi kubwa iliyofanywa na 
mradi huu ni kuimarisha 
miundombinu ya umwagiliaji 
ikiwemo uhifadhi wa 
chemchem za maji na ujenzi 
wa mitaro ya saruji kwa ajili ya 
kumwagilia maji mashamba  
ya mpunga na mbogamboga 
yapatayo ekari 60.

TASAF imetoa mafunzo ya 

usimamizi wa fedha na miradi 
kwa walengwa wa mradi 
huu pamoja na kuwapatia  
fedha za matumizi baada ya 
kumaliza kiasi fulani cha kazi 
ili kujikimu kimaisha. Jumla ya 
shilingi milioni 16. 6 zilitumika  
kuwalipa walengwa hao ikiwa 
ni asilimia  50 ya gharama za 
mradi huo.

Mafanikio ya Mradi wa 
Umwagiliaji Kianga Mwembe 
Msala yametokana na msaada 
wa  shilingi milioni 33.3 kutoka 
TASAF na wananchi walipata 
posho dogo la kusaidia maisha 
yao, kiasi chengine cha fedha 
wakaweza kununua vifaa  na 
kutekeleza kazi walizojipangia 
kwa wakati. Mategemeo 
makubwa waliyokuwa nayo 
ya kujitegemea kwa chakula 
na fedha yaliwapa ari ya 

Na Shaaban A. Malik

MAFANIKIO YA UMWAGILIAJI MAJI WA 
BONDE LA KIANGA MWEMBE MSALA 

Wakulima wa bonde la Kianga Mwembe msala  wakiwa katika ujenzi 
wa mtaro wa kumwagilia maji. 
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utekelezaji wa mradi wao.

Mafanikio mengine ya mkulima 
mmoja mmoja yanasimuliwa 
na Mzee Mussa Malecha 
Mafula ni mzee wa makamo 
ambae ni mkulima wa matango 
katika eneo la Kianga mwembe 
msala, anasema katika eneo 
lake dogo anavuna vipolo 10 
hadi 13 kwa siku na mavuno ni 
kila baada ya siku moja, bei ya 
kipolo cha matango wakati wa 
msimu mzuri shilingi 30,000, 
maana yake ni kuwa kila 
baada ya siku moja mzee huyu 
anafanya mauzo ya shilingi 
300,000. 

Aidha, wakulima wa eneo hili 
wameanza kuiga na  kujifunza 
maarifa ya ukulima wa 
mbogamboga kutoka kwa mzee 
huyo pamoja na  usimamizi wa 
Afi sa wa elimu kwa wakulima 
wa eneo hilo, kwani hapo kabla 
eneo hilo lilikuwa likiachwa 
bila kulimwa baada ya mavuno 
ya mpunga, sasa wakulima 
wengi wamejifunza na kwa 
sababu ya miundombinu 
iliopo eneo kubwa linalimwa 
mbogamboga.

Mzee Malecha  sasa ana 
uhakika wa chakula chake, 
akiba na mahitaji muhimu ya 
maisha yake pia ameweza 

kuajiri watu wengine katika 
shamba lake.

Hapana shaka kama utafi ka 
katika eneo la Kianga mwembe 
Msala utaona mabadiliko 
makubwa kutokana na kuwepo 
kwa mradi wa wananchi 
uliosaidiwa na TASAF, 
kuwepo kwa miundombinu ya 
kumwagilia kumesababisha 
maji kuenea katika mashamba 
kwa ufanisi. Aidha, wakulima 
wamejifunza matumizi ya 
mbegu bora na mbolea, 
mpango wa kilimo cha kisasa, 
usimamizi na matengenezo 
ya mfumo wa kumwagilia. 
Wakulima wa Mwembe msala 
pia wameanzisha Jumuiya ya 

watumiaji wa maji ambayo 
ina dhamana ya uendeshaji,  
matengenezo na usimamizi. 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kupitia Wizara ya 
Kilimo na Maliasili imeweka 
wataalamu wa kilimo cha 
kumwagilia kusaidia sehemu 
hiyo.

Uongozi wa bonde la  Kianga 
mwembe msala  umesema: 
ni muhimu kuhakikisha 
vyanzo vya maji vinalindwa 
na kuhifadhiwa kwa matumizi 
endelevu.  Kwahiyo watajitahidi 
kuendelea kutafuta utaalamu 
wa uzalishaji pamoja na 
masoko kwa bidhaa zao. 

Wakulima wakifarijika kutokana na miundombinu bora ya 
umwagiliaji maji katika bonde la Kianga Muembe msala.


