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Ndugu wakulima, kupata chakula cha kutosha na kilicho bora kwa kila 
mwananchi ni suala gumu ambalo linahitaji mipango na mikakati mizuri 
ya serikali kupitia Wizara husika. Matatizo makubwa yanayowakabili 
wananchi ni kuchelewa kukamilisha hatua za mwanzo za matayarisho 
ya mashamba, kulima eneo kubwa ambalo hawana uwezo nalo na 
kutokutumia njia za utaalamu pamoja na pembejeo bora za kilimo.

Ndugu wakulima, moja ya kikwazo kikubwa ni uwezo mdogo wa kutumia 
zana bora za kilimo, mbegu bora, mbolea na kutozingatia kanuni na 
taaluma bora za uzalishaji ambazo zinatolewa na Wizara ya Kilimo na 
Maliasili. Vikwazo hivi humsababishia mkulima kutumia nguvu nyingi, 
muda mrefu na kupata mavuno hafifu na tija ndogo.

Ndugu wakulima, kwa miaka mingi neno “Ukulima wa Kisasa” 
limekuwa ni wimbo lakini bado mkulima wa visiwani anategemea 
zana na pembejeo duni kama vile mbegu na jembe la mkono (kijembe 
kongoroka). Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Kilimo 
na Maliasili inafanya mabadiliko makubwa katika kilimo ili kukifanya 
kilimo hicho kiwe katika mfumo wa kisasa “Mapinduzi ya Kilimo”.

Ndugu wakulima, katika kufanikisha suala hili Serikali imeongeza 
upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo yakiwemo matrekta 
makubwa na madogo, mbegu bora na mbolea, kuongeza usamabazaji 
wa taaluma kwa wakulima kwa kuongeza idadi ya mabwana/
mabibishamba katika shehia pamoja na kutoa ruzuku ya aslimia 75% 
kwa kazi za utayarishaji wa mashamba na ununuzi wa mbegu bora na 
mbolea.

Ndugu wakulima, hatunabudi kuunga mkono juhudi hizi za Serikali 
ili kufanikisha azma ya “Mapinduzi ya Kilimo” hivyo tunaipongeza na 
tunaiomba iendelee na juhudi zake za kuwashajiisha na kuwashirikisha 
wakulima kikamilifu katika kupanga malengo yao juu ya kuendeleza  
sekta ya kilimo nchini. 

Ndugu wakulima, kwa kuunga mkono juhudi hizi za Serikali, Wizara 
ya Kilimo na Maliasili itaendelea kutoa mafunzo ya utumiaji bora wa 
zana na pembejeo za kilimo na kuweka mipango maalumu ya mafunzo 
kwa kila shehia juu ya umuhimu wa zana hizo pamoja na matumizi 
yake ili kufikia lengo la wakulima katika kujitosheleza kwa chakula 
na kuimarisha afya za jamii pamoja na kuinua hali zao za maisha na 
kuipunguzia mzigo Serikali kwa kuagiza chakula kutoka nje ya nchi.

Katika picha anaonekana Rais wa Zanzibar Mhe. Dkt. Ali  
Mohamed Shein akipata maelezo juu ya athari ya mabadiliko ya 
hali ya hewa katika zao la mpunga uliokauka kutokana na jua kali  
kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Nd. Affan 
Othman Maalim huko Muyuni  Zanzibar, tarehe 11 Machi 2013.
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Mitungule iliyopandwa kitaalamu na kuwekewa miti ili  isianguke 
ikionekana kustawi vizuri kwenye shamba la mkulima huko Mwera Wilaya 
ya Magharibi Unguja.

Na Makame M. Abdulrahman

Tungule ni miongoni mwa 
mazao ya mboga mboga 

ambalo hulimwa sehemu 
nyingi duniani kwa ajili 
ya matumizi ya nyumbani 
na  zao la biashara.

 Asili ya tungule  inasemekana 
zinatoka  nchi ya Equador 
na Peru huko Amerika ya 
Kusini. Mmea huu ulianza 
kuzalishwa kama zao la 
chakula katika nchi ya Mexico 
na baadaye kusambaa katika 
nchi nyingine ulimwenguni. 
Nchi zinazolima tungule kwa 
wingi duniani ni Marekani, 
Italia na Mexico. Kwa upande 
wa Afrika nchi zinazolima ni 
Malawi, Zambia na Botswana, 
Kenya, Uganda naTanzania. 

Kwa upande wa Tanzania 
mikoa inayolima tungule 
kwa wingi hasa kwa ajili 
ya matumizi ya nyumbani 
na biashara ni Mkoa 
wa Kilimanjaro, Arusha, 
Morogoro, Tanga, Mbeya 
na Singida. Wastani wa 
uzalishaji wa tungule ni 
tani 130,532 kwa mwaka. 
Hapa Zanzibar zao hili 
hulimwa katika Wilaya ya 
Kaskazini “A” Kaskazini “B”, 
Kati, Kusini na Magharibi 
hasa maeneo ya Kombeni, 
Nyamanzi, Maungani 
na Fuoni Kibondeni. 

Hali ya Hewa:
Tungule hustawi vizuri kwenye 
mazingira ya wastani wa 
nyuzi joto 18-27 sentigredi. 
Mvua nyingi husababisha  

mripuko wa magonjwa ya 
ukungu. Tungule huzalishwa 
kwa wingi wakati wa mvua 
za wastani na kipindi kirefu 
cha jua, uzalishaji kwa 
wakati huu huwa ni mzuri na 
wenye kutoa mazao mengi 
yaliyo bora kwani kipindi hiki 
tungule huwa hazishambuliwi 
na magonjwa kwa wingi.

Udongo:
Tungule hustawi kwenye 
aina zote za udongo kuanzia 
udongo wa kichanga,  
mweupe wa tifutifu na 
udongo wa mfinyanzi, ili mradi 
uwe na mboji ya kutosha na 
usiotuama maji. pia uwe na 
uchachu wa wastani yaani 
pH 6.0 - 7.0. 

Mwinuko:
Tungule hustawi vizuri 
sehemu za mwambao, 
nyanda za chini, kati, hadi za 
juu zenye mwinuko wa mita 

400-1500 kutoka usawa wa 
bahari tungule zinazooteshwa 
nyanda za juu hupata mvua 
za mara kwa mara ambazo 
huambatana na magonjwa ya 
ukungu  ikiwemo (Lateblight).

Zipo aina kuu tatu za 
tungule:
• Tungule ndefu (tall variety 

or intermediate) kwa 
mfano Marglobe (M2009);

• Tungule fupi (dwarf 
variety) mfano Roma VF 
(tungule  mshumaa) na 
Tanya;

• Tungule chotara, mfano 
Tengeru’97. 

Tanbihi: Panda tungule 
kutokana  na  mahitaji ya 
soko. Aina bora ya tungule 
ni ile inayotoa mazao mengi, 
inayostahimili mashambulizi 
ya wadudu na magonjwa, 
inayokomaa mapema na 
yenye umbo zuri la kuvutia.

KILIMO BORA CHA TUNGULE



 

Mkulima wa tungule akifungasha tungule kwenye Matenga tayari 
kupelekwa sokoni.
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Bila kuzingatia maumbile, 
aina nyengine zinazolimwa 
Tanzania ni pamoja na 
Money maker na Roma. 
Tungule zinazolimwa 
zaidi na wakulima ni zile 
zinazovumilia magonjwa, 
zenye uzazi mkubwa na zenye 
ganda gumu ili kufanikisha 
usafirishaji na uhifadhi kwa 
siku nyingi bila kuharibika 
mapema. Mfano wa tungule 
zenye sifa hizo ni Tengeru’97 
ambayo ina sifa ya kuzaa sana 
na uvunaji wake huendelea 
kwa muda mrefu  ambapo 
hufikia michumo mikubwa  6 
hadi 7 pia aina hii hustahimili 
mashambulizi ya minyoo 
fundo.

Tanya:
Sifa kubwa ya Tanya ni 
kwamba ina uzazi mkubwa, 
ganda gumu ambalo linazuia 
kuoza au kuharibika kwa 
urahisi wakati wa kusafirisha 
au wakati wa  uhifadhi kwa 
muda mrefu. Tanya pia ina 
ladha nzuri inayopendelewa 
na walaji wengi.

Kuandaa kitalu cha tungule:
• Kitalu kiwe karibu na maji 

ya kutosha na ya kudumu;
• Kiwe sehemu iliyowazi 

na yenye udongo ulio na 
rutuba ya kutosha;

• Eneo la kitalu liwe 
tambarare  na mwiinuko 
kidogo kuepuka maji 
yasituame,  mteremko 
ukiwa mkali sio mzuri 
kwani husababisha 
mmong’onyoko wa 
udongo.

• Kitalu kiwe sehemu 
ambayo awali haikuwa 
na mazao ya jamii ya 
tungule,  mbatata na 

bilinganyi kwasababu 
kama ardhi  itakuwa na 
vimelea vya maradhi 
ambavyo hupelekea zao 
hili kuathirika. 

• Kitalu kinatakiwa kupata 
huduma muhimu kwa 
urahisi, ikiwa ni pamoja na 
uhamishaji na usambazaji 
miche kwenda sehemu 
nyingine.

Aina ya matuta ya kuotesha 
mbegu za tungule:
1. Matuta ya makingo 

(sunken seed bed);
2. Matuta ya kunyanyulia 

udongo (raised seed bed);
3. Matuta ya kawaida (flat 

seed beds).

Mbegu zinaweza kuoteshwa 
kwenye vyombo au sehemu 
nyengine mbali na matuta, 
kwa mfano; kwenye vikasha 
vya mifuko ya nailoni, majani 
ya migomba, visanduku 
vidogo vilivyo jazwa udongo. 
Wakati wa kujaza udongo 
kwenye vyombo hivyo sharti 

udongo huo uwe na rutuba ya 
kutosha. Udongo mzuri ni ule 
ulio changanywa na samadi, 
mbolea iliyovunda au mboji 
ya kutosha. 

Shamba la tungule liandaliwe 
mwezi 1-2 kabla ya kupanda  
miche.  Mara baada ya 
kulima choma nyasi juu ya 
udongo au ondoa magugu 
yote yanayoweza kuhifadhi 
wadudu na magonjwa ya 
tungule.  Siku moja au 
mbili kabla ya kuhamishia 
tungule shambani, mwagilia 
sehemu iliyoandaliwa kwa 
ajili ya kuhamishia tungule.  
Andaa mashimo ya tungule 
kutegemea na idadi ya miche 
uliyonayo, nafasi na aina ya 
tungule. Nafasi kati ya mche 
hadi mche ni wastani wa 
sentimita (50-60) x (50-75) 
kutegemeana na idadi na 
zao litakalo changanywa na 
tungule.

Makala hii itaendelea toleo 
lijalo >>>>>>
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Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir Mbarak 
akimkabidhi pesa mwenyekiti wa kamati ya  uhifadhi wa msitu  ya Mtende 
Nd. Ali Othman.

Jitihada  za  uhifadhi  wa 
misitu  na wanyama pori kwa 

wanajamii  wa Mtende zimeanza 
kuleta mafanikio makubwa. 
Maliasili ya misitu na rasilimali 
zake  ni moja ya sekta muhimu 
katika kukuza uchumi wa nchi 
yetu iwapo wananchi wanaoishi 
katika maeneo yanayozungukwa 
na misitu watawezeshwa na 
kushirikishwa katika kuilinda 
na kunufaika na maliasili misitu 
kwa kuwaletea maendeleo. 

Mnamo tarehe 24/2/2013 
Naibu Waziri wa Kilimo na 
Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir 
Mbarak alikabidhi jumla ya 
shilingi milioni tatu na laki mbili 
(3,200,000/-) zitokanazo kwa 
ajili ya kazi za uhifadhi wa misitu 
na wanyama pori pamoja na 
kuendeleza miradi ya maendeleo 
ya jamii ya shehiya ya Mtende.

Fedha hizo zilizokabidhiwa 
kwa wanajamii zimetokana  na 
juhudi za Wizara ya  Kilimo na 
Maliasili kupitia Idara ya Misitu 
na Maliasili Zisizorejesheka 
baada ya kuuzwa kwa Paa 
nunga dume (mzee) mmoja 
asiezaa kwa thamani ya dola za 
marekani elfu nne na mia tisa 
($ 4,900) ambazo ni wastani 
wa shilingi za Tanzania milioni 
saba na laki nane na arubaini 
elfu (7,840,000/-) wakati fedha 
nyengine ziliingia kwenye mfuko 
wa Serikali. Fedha hizo ambazo 
zimekabidhiwa kwa kamati 
ya uhifadhi na wananchi wa 
Mtende kwa lengo la kutumika 
katika kuhifadhi Misitu na kazi za 

maendeleo ya kijiji cha Mtende.
Aidha Mhe. Naibu Waziri wa 
Kilimo na Maliasili aliwaeleza 
wananchi hao kuwa mafanikio 
zaidi yatapatikana pindipo 
wanajamii wataongeza jitihada  
za kuendeleza  kuhifadhi Paa 
nunga na misitu ambayo ndio  
makazi yao hivyo kunahitajika 
kwa wanajamii husika kuzidisha 
ushirikiano katika suala zima 
la usimamizi bora wa maliasili 
na uhifadhi wa wanyamapori 
Zanzibar.

Mhe. Naibu Waziri pia amesema 
kazi ya uhifadhi inahitaji ukweli, 
uaminifu na mashirikiano ya hali 
ya juu hivyo tunahitaji mipango 
shirikishi iliyo bora zaidi katika 
uhifadhi  wa wanyamapori 
ambao wanazidi kupotea katika 
visiwa vya Zanzibar siku hadi 
siku.  Amesisitiza kuwa jambo 
la msingi katika uhifadhi wa 
maliasili za misitu na wanyama 
wanaoishi humo ni kujenga 
umoja kati ya uongozi wa 
Wilaya, Idara ya Misitu na 
Maliasili Zisizorejesheka, kamati  

za uhifadhi vijijini kamati za 
maendeleo na uongozi wa shehia 
zinazohusika. Pia amewaomba 
wanakijiji kuzitumia fedha hizo 
vizuri kwa ajili ya kulinda na 
kuimarisha misitu yetu pamoja 
na kuendeleza miradi katika 
kijiji hicho.

Nae mwenyekiti wa kamati  ya 
uhifadhi wa mazingira Mtende  
ndugu Ali Othman amesema,    
jamii ya wanashehia ya Mtende 
wanafurahia faida wanayoipata 
katika kuendeleza rasilimali 
misitu kwa kujuwa inaweza 
kuwakomboa kimaisha kwa 
kuweza kuzitumia vizuri fedha na 
mapato yatokanayo na kutunza  
rasilimali adimu pia kuhakikisha 
zinaendelea kuwepo visiwani 
Zanzibar kwa faida ya wanajamii. 

Vile vile Mwenyekiti kwa niaba 
ya wanajamii hao ameishukuru 
Wizara ya Kilimo na Maliasili kwa 
kuwaonesha njia za kujiendeleza 
na mipango muhimu ya 
kujikwamua na maisha kupitia 
uhifadhi wa rasilimali hizo.

Na Khalid A. Mohamed

WANAJAMII WA MTENDE WAFAIDIKA NA UHIFADHI 
WA PAANUNGA
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Na Nassor S. Mohammed

KANUNI ZA UFUGAJI BORA WA MBUZI NA KONDOO

Kutoka toleo lililopita>>>>
Sifa za Dume
Dume bora awe na sifa 
zifuatazo:- 
• Miguu iliyonyooka, imara na 

yenye nguvu, 
• Asiwe na ulemavu wa aina 

yoyote, 
• Mwenye uwezo na nguvu ya 

kupanda; na 
• Mwenye kokwa mbili 

(korodani) zilizo kaa vizuri na 
zinazolingana.

Angalizo: Dume lichaguliwe kwa 
makini kwa sababu “dume ni 
nusu ya kundi”.

Dalili za kushurufu
Mfugaji anashauriwa 
asimpandishie mbuzi  jike kabla 
hajafikia umri wa kupandishiwa 
wa miezi 8 hadi 12 kwa mbuzi/
kondoo waliotunzwa vizuri na 
miezi 18 hadi 24 kwa mbuzi wa 
asili hata kama ataonyesha dalili 
ya kuhitaji dume. Mbuzi/kondoo 
aliyezaa anaweza kupandishwa 
siku 30-60 baada ya kuzaa. 
Mbuzi/kondoo aliyeshurufu 
huonesha dalili zifuatazo:- 
• Hutingisha/huchezesha 

mkia, 
• Hupanda na kukubali 

kupandiwa na wengine, 
• Hutoa ute mweupe ukeni, 
• Huhangaika mara kwa mara 

na kupiga kelele, 
• Hufuata madume, 
• Hamu ya kula hupungua, 
• Hukojoa mara kwa mara, 
• Uke huvimba na huwa 

mwekundu kuliko ilivyo 
kawaida 

• Kwa mbuzi anayekamuliwa 

Mbuzi dume wa kupandishia aliyetunzwa vizuri na mwenye sifa ya 
kutoa maziwa mengi.

hupunguza kiwango cha 
utoaji wa maziwa.

Mbuzi/kondoo apelekwe kwa 
dume mara tu dalili za shurufu 
zinapoonekana kwani shurufu 
hudumu kwa wastani wa siku 2 
(saa 48). Chunguza tena dalili za 
shurufu baada ya siku 19 hadi 
21 na kama dalili hazitaonekana 
tena kuna uwezekano mkubwa 
kuwa mbuzi/kondoo ameshika 
mimba. Mfugaji apange msimu 
mzuri wa mbuzi/kondoo kuzaa 
na msimu mzuri ni mara baada 
ya mvua.

Umri wa Kupandisha Mbuzi/
Kondoo
Mbuzi/kondoo wa kisasa 
wakitunzwa vizuri wanaweza 
kupandishiwa wakiwa na umri 
wa miezi 8 hadi 12 na  miezi 
18 hadi 24 kwa mbuzi wa asili 
kutegemea afya yake. Hata hivyo, 
inashauriwa wapandishiwe 
wanapofikia uzito wa kilo 12 au 
zaidi na wasipandishiwe mbuzi/

kondoo wa ukoo mmoja. 

Utunzaji wa Mbuzi na Kondoo 
mwenye mimba 
Kwa kawaida mbuzi/kondoo 
hubeba mimba kwa muda wa 
miezi 5. Utunzaji wa mbuzi/
kondoo mwenye mimba ni 
muhimu kwani ni chanzo cha 
kupata vitoto vyenye afya bora. 
Mfugaji anashauriwa kufuata 
kanuni zifuatazo:       
• Mbuzi/Kondoo apatiwe 

vyakula vya ziada kilo 0.2 – 
0.7 kwa siku ili kutosheleza 
mahitaji yake na kitoto 
kinachokua tumboni, 

• Apatiwe majani, malisho na 
mikunde mchanganyiko kilo 
1.8 – 2.5 kwa siku. 

Dalili za Mbuzi au Kondoo 
anayekaribia kuzaa
• Huhangaika kwa kulala na 

kuinuka mara kwa mara, 
• Sehemu ya nje ya uke 

hulegea, 
• Hujitenga na kundi na 
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hutafuta sehemu kavu na 
yenye kivuli, 

• Hupiga kelele; na 
• Hutokwa na ute mzito ukeni 

kwake. 

Mfugaji akiona dalili hizi 
anashauriwa asimruhusu mbuzi/
kondoo kwenda machungani, 
bali amtenge kwenye chumba 
maalum, ampatie maji ya 
kutosha na kumuandalia 
sehemu ya kuzalia.

Utunzaji wa Vitoto vya Mbuzi 
na Kondoo
Utunzaji huanza mara tu baada 
ya kuzaliwa.
Mfugaji ahakikishe:-
• Kitoto cha mbuzi/kondoo 

kinapata maziwa ya mwanzo 
(dang’a/uvugua) ndani ya 
masaa 24 tangu kuzaliwa, 
kwa muda wa siku 3, 

• Kama kinanyweshwa 
maziwa, kipewe lita 0.7- 0.9 
kwa siku. Maziwa haya, ni 
muhimu kwani yana viinilishe 
na kinga dhidi ya magonjwa, 

• Iwapo mama hatoi maziwa 
au amekufa, inashauriwa 
kutengeneza dang’a/uvugua 
mbadala au kama kuna 
mbuzi/kondoo mwingine 
aliyezaa anaweza kusaidia 
kukinyonyesha kitoto hicho, 

• Kitoto cha mbuzi/kondoo 
kiendelee kunyonya kwa 
wiki 12 - 16. Wiki 2 baada 
ya kuzaliwa, pamoja na 
maziwa, kianze kupewa 
vyakula vingine kama majani 
laini na chakula cha ziada ili 
kusaidia kukua kwa tumbo 
lake na kipewe maji wakati 
wote, 

• Vyombo vya kulishia viwe  
safi muda wote, 

• Kitoto cha mbuzi/kondoo 
kiachishwe kunyonya kikiwa 
na umri wa miezi 3 hadi 4 
kutegemea afya yake; 

• Vitoto vipatiwe kinga na tiba 
ya magonjwa kulingana na 
ushauri wa mtaalam wa 
mifugo. 

Utunzaji wa Mbuzi na Kondoo 
wanaonyonyesha
Mbuzi/kondoo anayenyonyesha 
huhitaji chakula kingi zaidi ili 
kukidhi mahitaji ya mwili na 
kuzalisha maziwa kwa ajili ya 
kitoto/vitoto. Pamoja na majani 
ya mikunde kunde na majani 
ya miti malisho kilo 1.8 – 2.5 
kwa siku ni muhimu na apewe 
chakula cha nyongeza kilo 0.3 
– 0.8 kwa kila lita ya maziwa 
inayoongezeka baada ya lita 
2 na maji safi, salama na ya 
kutosha wakati wote. 

Taratibu za kuzingatia katika 
ukamuaji wa mbuzi wa maziwa
Lengo la ufugaji wa mbuzi/
kondoo wa maziwa ni kupata 
maziwa mengi, safi na salama 
pamoja na mazao yatokanayo 
na maziwa. Mambo muhimu ya 
kuzingatia ni:-
• Sehemu ya kukamulia iwe 

safi na yenye utulivu, 
• Mbuzi/kondoo awe na 

afya nzuri, msafi, na kiwele 
kioshwe kwa maji safi ya 
uvuguvugu, 

• Mkamuaji asibadilishwe 
badilishwe awe msafi, asiwe 
na kucha na magonjwa ya 
kuambukiza, 

• Vyombo vya kukamulia viwe 
safi; na 

• Maziwa ya mwanzo kutoka 
kila chuchu yakamuliwe 
kwenye chombo maalum 

(strip cup) ili kuchunguza 
ugonjwa wa kiwele. 

Utunzaji wa Dume Bora la 
Mbegu
Dume bora la mbegu ni muhimu 
litunzwe kwa kupatiwa malisho 
bora ili liwe na uwezo wa kutoa 
mbegu bora, kupanda na 
kuzalisha. Dume bora huanza 
kupanda akiwa na umri kati 
ya miezi.8 - 10 kwa mbuzi 
waliotunzwa vizuri. Katika 
msimu wa kupandishia dume 
moja liruhusiwe kupanda majike 
40 hadi 50. Aidha, inashauriwa 
madume wenye umri wa miezi 8 
– 9 waruhusiwe kupanda majike 
ambao ndio mara ya kwanza 
kupandwa. 
Dume apatiwe:
Malisho ya kutosha na vyakula 
vya ziada kiasi kisichopungua 
kilo 0.2 – 0.7 kwa siku na maji 
ya kutosha, 
Majani ya miti malisho, mikunde 
na nyasi mchanganyiko na 
mabaki ya mazao; na 
Kilo 0.45 hadi 0.9 za chakula 
cha ziada za nyongeza kwa siku 
kulingana na uzito wake na 
wingi wa majike anayopanda 
wiki 2 kabla na baada ya kuanza 
kupanda. 

Kondoo wenye afya nzuru 
waliopata matunzo  bora. 



Matukio katika Picha

Maafisa wa kilimo (BEO) wa Wilaya za Unguja wakipata 
mafunzo ya kisasa ya kilimo cha minanasi kupitia mradi 
wa Tanzania Agricultural Productivity Program (TAPP). 
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Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir 
Mbarak wa kwanza kulia akipata maelezo kuhusu kilimo mseto 
kutoka kwa Nd. Ali Msimu huko Kibuteni Wilaya ya Kusini Unguja.             

 Majaribio ya pampu ya maji katika kuimarisha  kilimo cha 
umwagiliaji huko  bonde la mpunga Koani Wilaya ya Kati Unguja.

Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir 
Mbarak akizungumza na wakulima wa mpunga  wa Muyuni  Wilaya      ya 
Kati Unguja  juu ya athari za mpunga uliokauka kutokana na jua kali.



Matukio katika Picha

Mkulima wa ndimu Nd. Muombwa Suleiman akimwagilia maji shamba 
la midimu liliopo  Bwejuu Shehia ya Dongwe Wilaya ya Kusini Unguja.

Mkulima wa asali Bi Siasa Ali Haji akitoa nta kutoka kwenye sega la 
nyuki ili kupata asali iliyo bora Kitogani  Wilaya ya Kusini  Unguja.
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 Majaribio ya pampu ya maji katika kuimarisha  kilimo cha 
umwagiliaji huko  bonde la mpunga Koani Wilaya ya Kati Unguja.

Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo na Maliasili Mhe. Mtumwa Kheir 
Mbarak akizungumza na wakulima wa mpunga  wa Muyuni  Wilaya      ya 
Kati Unguja  juu ya athari za mpunga uliokauka kutokana na jua kali.
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UYOGA NA FAIDA ZAKE
Na  Nassor S. Mkarafuu

Wanabiolojia wengi husema  
uyoga ni viumbe vidogo 

vidogo vinavyojitegemea, 
ambavyo kisayansi huitwa  
Mycota au Mycetes kwani umbo 
lake, ukuaji na  njia ya kupata 
chakula chao ni za ajabu. Aina 
nyingi za uyoga hutumika kwa 
chakula na aina nyingine ni 
dawa,  mwengine hulevya na ni 
sumu.

Uyoga hutambulika kwa njia ya 
urahisi kwani hauna majani, 
maua, au rangi ya kijani kibichi. 
Kwa hiyo, mara nyingi huonekana 
waziwazi katika mazingira yake. 
Aina nyingi za uyoga huwa na 
kofia kubwa juu ya shina, huwa 
na maumbo na rangi tofauti.

Zipo  aina za uyoga ambazo 
hung’ara gizani   kutokana 
na ukungu mweupe  lakini 
kuna ukungu ambao si uyoga 
unaosemekana kuwa ni  
jamii ya uyoga,  mfano kuna 
ukungu mweupe unaofanana 
na matumbawe wakati jamii 
nyingine hukua kwenye miti,  
hufanana na kuonekana kama 
rafu ndogo za vitabu.

Maeneo yanayoota uyoga
Ili uendelee kuota na kuwa hai, 
uyoga unahitaji aina nyingi za 
mbolea. Kwa sababu huota na 
hukua katika maeneo ya asili 
ikiwemo msituni, bustani, na 
kwenye nyasi. Uyoga hula miti 
yenye ugonjwa au iliyokufa  hivyo 
kutimiza fungu muhimu katika 
kusafisha misitu. Kutokana na 
uyoga kuwa na tabia ya kula 

mabaki ya mimea, majani na 
vijiti, hupelekea mbolea ya asili 
na  kuboresha udongo. Zipo aina 
za uyoga ambazo hushirikiana 
na miti yenye afya na mbegu 
zake hufyonza maji na madini 
kwenye udongo na kueneza  
kwenye mmea na hapo hapo 
mmea nao hulipa kwa kulisha 
uyoga (Symbiosis).

Maeneo yanayoota uyoga 
yanatakiwa yawe na unyevu 
mzuri na joto la wastani. Kuwepo 
kwa hali hiyo kunapelekea uyoga 
kuota kwa wingi baada ya mvua. 
Chini. Aina nyengine za uyoga 
hukomaa kabisa kwa usiku 
mmoja na  nyengine zinahitaji 
siku 10 hadi 14 kuwa na kofia 
yenye kipenyo cha sentimeta 50, 
pia zipo aina za uyoga ambazo  
huishi kwa muda mrefu.

Uyoga huzaa baada ya kukomaa 
ambapo hutoa mbegu ndogo 
ndogo ambazo husambazwa na 
upepo. 
Mbegu hizo zinapokuwa katika  

udongo hujibadili kuwa wavu 
mzito wa nyuzi nyembamba 
zinazoitwa mycelium ambapo 
sehemu ya juu ya uyoga huota 
kutokana na wavu huo na 
hiyo ndiyo sehemu ambayo 
huonekana na kuvunwa.

Kilimo cha uyoga
Kilimo cha uyoga kimeanza 
katika miaka ya hivi karibuni 
kutokana na wataalamu wa 
kuotesha uyoga kutilia maanani 
lishe bora ya protini na urahisi 
wa teknolojia ya kuotesha na  
manufaa mengine ya zao hilo. 
Kwa kuwa uyoga upo wa aina 
mbalimbali, usitawishaji wake 
hutofautiana katika mahitaji 
yake, ikiwa ni pamoja na hali ya 
hewa, malighafi za kuoteshea, 
katika mazingira ya Tanzania 
na soko lake kwa wananchi 
na katika hoteli. Hata hivyo ni 
wananchi wachache tu wanaojua 
na kulima kilimo hicho.

Aina za uyoga zinazofahamika 
na zinazofaa kwa Tanzania ni zile 

Uyoga aina ya Honey Fungus ambao ni mzuri na unaofaa kuliwa na 
binaadamu ambao huongeza virutubisho bora mwilini. 
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ambazo hustawi vizuri, kwenye 
maeneo ya joto la wastani wa 
nyuzi joto 20.0C hadi 33.0C. 
Kwa mfano wa uyoga aina 
ya mamama n.k. Aina hizi za 
uyoga pia huhitaji hali ya unyevu 
hewani (moisture) wa kiasi cha 
asilimia 75.

Uoteshaji wa uyoga
Kabla ya kuanza kuzalisha 
uyoga ni vyema kuwa na 
chumba chenye paa ambalo 
litazuia jua, mvua, na vumbi. 
Chumba hiki kinatakiwa 
kiwe na sakafu inayohifadhi 
unyevunyevu pamoja na sehemu 
ya giza ambayo ni muhimu kwa 
kuotesha utando wa uyoga. 
Mkulima wa kawaida anaweza 
kutumia kasha kama sehemu 
ya giza.

Mbegu za uyoga huzalishwa 
kwenye maabara zenye vifaa 
vinavyowezesha kuotesha 
mbegu hizo bila kuchafuliwa 
au kuchanganyika na vimelea 
kama bakteria, ukungu au jamii
nyingine za uyoga ambazo 
haziliwi. Hapa Tanzania maabara 
hizo zipo Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA), Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Kituo cha 
Utafiti wa Kilimo-Uyole na Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo cha Bustani 
Tengeru-Arusha.

Hatua muhimu za kuotesha 
uyoga
Baada ya kupata mbegu za uyoga 
hatua muhimu zinazofuata ni 
kukusanya masalia ya mazao 
kama vile mabua, majani ya 
mpunga, ngano, pumba za 
mpunga au mahindi na masalia 
ya miwa baada ya kukamua. Vitu 
hivi hutumika kama malighafi 
kuoteshea uyoga.

Mabua, majani ya mpunga au 
migomba yakatwe kwa urefu 
usiozidi sentimita 6 au urefu wa 
vidole kwa kutumia panga au 
kisu. Roweka malighafi kwenye 
maji ya kawaida kwa muda wa 
siku nzima (saa 24). ukisha 
yachemshe kwa muda wa saa 
mbili ili kuua vijidudu pamoja na 
vimelea vilivyomo.

Epua na umwage maji yote 
halafu tandaza kwenye kichanja 
kisafi ili yapoe bila kuchafuliwa 
na vumbi au vijidudu.
Kisha jaza mali ghafi hii katika 
mifuko ya nailoni tayari kwa
kupanda mbegu.
Aina ya virutubisho 

vinavyopatikana katika uyoga
Uyoga una aina ya virutubisho 
maalum vyenye  uwezo wa kutoa 
kinga  kwa mwili wa binadamu.
Miongoni mwa virutubisho 
vinavyopatikana katika uyoga ni 
pamoja na Vitamini B2, B3, B5, 
B6, B complex pamoja na madini 
ya Potassium na Phosphorous 
ambayo huimarisha kinga ya 
kupambana na vimelea vya 
maradhi.
Aidha, uyoga ni chanzo cha 

Uyoga wenye sumu ambao haufai 
kuliwa na binaadamu.

madini ya chuma na shaba 
ambayo ni muhimu katika 
usambazaji wa hewa ya oxygen 
mwilini. Vitamin B2 ni tiba kwa 
watu wanaoshambuliwa na 
ugonjwa wa kichwa unaojulikana 
kama kipanda uso. Vitamini 
B pia inazuia uchovu wa mwili 
na akili wakati vitamini B3 
hupunguza kiwango cha mafuta 
mabaya mwilini (cholesterol). 
Aidha, vitamini B6 hupunguza 
uwezekano wa kupatwa na 
kiharusi na maradhi ya moyo 
kusimama ghafla.

Uyoga pia una madini ya zinc 
yanayoimarisha kinga ya mwili 
(immune system) pamoja na  
uwezo wa uponyaji wa haraka 
wa vidonda mwilini, ukuaji mzuri 
wa seli za mwili, kuimarisha 
kiwango cha sukari na kufanya 
kuhisi  ladha ya chakula na 
vitu vyengine ipasavyo. Hivyo, 
uyoga ni chakula kinachopaswa 
kuliwa na kila mtu anaejali 
afya yake kutokana na faida 
zinazopatikana kutokana na 
virutubisho viliomo ndani yake.

Aina nyengine ya uyoga unaofaa 
kuliwa.
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Uoteshaji wa mboga mboga 
kwa kutumia magunia au 

mapolo ni njia mbadala ya 
kuipatia mimea maji wakati 
wote wa ukuaji . Uoteshaji wa 
kilimo hiki ambao hutumia  
eneo dogo sana hufanyika 
katika maeneo ya majumbani, 
mitaani, mijini hata kwenye 
nyumba za ghorofa. Kilimo 
hiki ni rahisi kwa kuhuwisha 
na kukuza mboga mboga 
iwe nje au ndani ya nyumba. 
Teknologia hii humuezesha 
mkulima kuongeza kipato na 
kuimarisha lishe ndani ya familia 
pamoja na kupunguza tatizo la 
upatikanaji wa mboga mboga.

Faida za umwagiliaji wa 
mboga mboga kwa kutumia 
magunia au mapolo
• Ni rahisi kuhudumia kwa 

vile kutumia eneo dogo 
ambalo mkulima au  familia 
inaweza kulidhibiti kiurahisi.

• Matumizi ya maji hutumika 
vizuri na kwa uchache.

• Huhifadhi mazingira 
na kuwa mazuri

• Hupunguza upaliliaji 
na kuondoa magugu 
mara kwa mara.

Vifaa vinavyohitajika kwa 
utayarishaji wa umwagiliaji 
kwa kutumia polo au gunia.
kipolo kitupu cha kilo 50, 
mbolea ya kuku au ya ngombe 
iliyowiva vizuri, jivu, udongo, 
mbolea ya mboji, kiwango 
kidogo cha mbolea ya kiwandani 
kiasi cha nusu kilo, pauro 
kwa ajili ya uchanganyaji. 

Mtoto Ali Khamis akimwagilia maji  katika polo lililotayarishwa kwa  kilimo 
cha mboga mboga kwa kutumia mapolo au magunia.

KILIMO CHA MBOGA MBOGA KWA KUTUMIA MAGUNIA 
AU MAPOLO

Na Amour U. Vuai

Uchanganishaji wa mbolea.
Mbolea zote zitandazwe vizuri 
chini kwa kutumia pauro na 
zichanganywe  pamoja ili kupata 
mchanganyiko mkubwa kiasi 
cha kujaa polo na kushindilia 
vizuri hadi polo lisimame. 

Namna ya kupanda miche 
kwenye polo
Miche ipandwe kutoka juu hadi 
chini kufuatia mzunguko wa polo 
kwa kutumia kijiti na kutoboa 
polo, kwa mfano upandaji wa 
mchicha ni  sentimita 15 hadi 
15. Miche hupandwa pembeni 
kwa kulizunguka polo, hivyo ni 
muhimu  kuukazia mche kwa 
vidole na kuuacha ukininginia 
chini, ambapo huelekea juu 
kwa kufuata jua baada ya siku 
chache.

Maji humwagiliwa kila siku 
asubuhi na jioni mara tu baada 

ya kupandwa, lakini baada ya 
siku chache unaweza kupunguza 
kumwagilia ili kuepusha unyevu 
mwingi.

Magunia au mapolo yahifadhiwe 
kwa ajili ya kukimbiza wadudu 
na kuzuia kuku kwa kutumia 
wavu au makuti na majiti kwa 
kukinga uharibifu. 

Aina ya mboga mboga 
zinazolimwa kwa kutumia 
teknolojia hii ni, mchicha, 
mtoriro, sukuma wiki, vitunguu 
na nyenginezo.

Inashauriwa katika kilimo hiki 
kupanda idadi ya miche 20 hadi 
30 kwa polo moja.
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KILIMO CHA MIWA
Na Asha M. Abdulkadir

Miwa ni miongoni mwa 
zao la biashara lenye 

faida  ambalo huleta tija na 
kumuongezea kipato mkulima 
hatimae kupunguza umasikini. 
Hapa  Zanzibar  miwa hulimwa 
na kustawi vizuri maeneo ya 
mabondeni yenye unyevu wa 
kutosha ambao unaowezesha 
miwa kukua kwa haraka. 
Maeneo hayo ni pamoja na 
Mahonda, Upenja na Kilombero. 
Hata hivyo, miwa haiwezi 
kustawi vizuri katika maeneo 
yanayo tuama maji kwasababu 
zifuatazo;

• Miche mingi huoza na kufa 
wakati wa upandaji

• Maradhi na wadudu kwenye 
mashina

• Miche hudumaa
• Miwa hukosa virutubisho 

vya kutosha kutoka 
kwenye udongo kama vile 
kukosekana kwa naitrogen, 
potassium, calcium pamoja 
na sulphur.

Matumizi ya miwa
• Hutumika kwa kutengeneza 

kinywaji (juice)
• Hutumika kwa kutengenezea 

sukari
• Hutumika kwa  kuni.
• Miwa hutoa asali 

(Molasis) inayotumika kwa 
kutengenezea chakula cha 
mifugo.

• Miwa huzalisha Spiriti 
ambayo hutumika kwa 
matumizi mbali mbali 
kwa mfano kutengenezea 
manukato.

• Makapi ya miwa hutumika 

kwa kutengenezea mbolea 
ya asili/ samadi.

• Majani ya miwa hutumika 
kwa chakula cha mifugo

Hali ya hewa kwa kilimo cha 
miwa
• Miwa humea vizuri zaidi 

katika sehemu zenye joto 
la wastani wa sentigredi 23  
hadi 31

• Miwa hupendelea mvua za 
wastani wa milimita 1,230  
kwa mwaka  kwa ajili ya 
uotaji mzuri.

• Miwa huota kuazia wastani 
wa mita 48 hadi 87  kutoka 
usawa wa bahari

Udongo
Miwa  hupendelea zaidi udongo 
wenye mchanganyiko baina ya 
kinamo na kinongo (clay  loam) 
udongo aina hii huongeza 
uzalishaji wa  miwa kutoka tani 
27  hadi 32 kwa eka.
Miwa  pia hustawi vizuri katika 
ardhi yenye udongo wa kinamo 

(lam soil) ambao huongeza 
uzalishaji wa  miwa kutoka 
tani 20 hadi 23 kwa eka kwa 
wakulima wadogo wadogo.
Kwa kawaida ardhi ya kichanga 
(sandy soil) miwa huwa haistawi 
vizuri ambapo hupelekea 
uzalisha mdogo wastani wa tani 
3 hadi 5 kwa eka.

Utayarishaji wa ardhi
Ardhi ya kilimo cha miwa 
hutayarishwa kwa njia tofauti  
hutegemea na upatikanaji wa 
vifaa,  uwezo wa mkulima na 
aina ya ardhi. 
Baadhi ya wakulima  hutayarisha 
ardhi kwa kutumia vifaa vya 
kisasa ikiwemo matrekta.
Wakulima walio wengi 
hutayarisha ardhi kwa kuchoma 
moto na kutumia jembe la 
mkono.

Uchimbuaji wa ardhi
Ardhi huchimbuliwa kuanzia 
kina cha sentimita 15 – 20 kwa 
jembe la mkono au kwa kutumia 

Miwa iliyopandwa kitaalamu ikiwa tayari kuvunwa kwa ajili ya matumizi  
tofauti kama sukari na juisi. 
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Mbegu bora za miwa aina ya N19 zilizo nawiri vizuri ambazo hutowa miwa 
yenye  maji na sukari nyingi katika shamba la miwa la Mahonda Wilaya ya 
Kaskazini B Unguja.

trekta ili kuepuka kuchimbua 
udongo usio na rutuba ya 
kutosha.

Uburugaji wa ardhi ni njia 
muhimu ambayo husababisha 
zao la miwa  kupanda na kuota 
kwa urahisi.
Utengenezaji wa misingi kwa ajili  
ya upandaji wa miwa ni hatua 
muhimu  ambayo hurahisisha 
kulaza mbegu ya miwa kwa 
urahisi na sehemu iliyokusudiwa.

Wakulima wadogo wadogo wa 
Zanzibar  hupendelea kupanda 
miwa kwa kutumia makoongo 
yasio na masafa maalum, hii 
husababisha uzazi mdogo 
kwa kupanda bila mpango 
uliopendekezwa na wataalamu, 
ambao huleta  usumbufu kwa 
mkulima kutoweza kuihudumia 
vizuri shambani.

Mbolea
Mbolea ya TSP hutumika  wakati 
wa upandaji kwa kiwango cha 
kilo 50 kwa eka.
Kwa uzalishaji mkubwa wa miwa 
kwa matumizi ya viwandani 
mbolea aina ya Diamonium 
Phosphate (DAP) na Muriate of  
Potash (MOP) hutumika.
mbolea ya urea hutumika wakati 
wa ukuaji  ambayo hugawanywa 
mara mbili, nusu hutumika 
kwa mara ya kwanza iliyobaki 
hutumika kwa mara ya pili

Mbegu za miwa
Zipo aina mbili za mbegu za 
miwa ambazo ni mbegu za 
kisasa na za kienyeji.
• Mbegu ya pindar ni mbegu 

bora ya kisasa na yenye maji 
mengi na sukari ya kutosha.

• Mbegu ya Q70  ni mbegu ya 

pili katika utoaji wa sukari
• Mbegu ya NCO 376 mbegu 

hii ina makapi mengi.
• Mbegu ya N19  na N41 mbegu 

hizi ni mpya na hutoa sukari 
nyingi ambazo zimepandwa 
katika shamba la miwa 
la kiwanda cha Sukari na 
Manukato Mahonda.

Mbegu hizi hutumika na 
kupandwa na kiwanda cha  
Sukari na Manukato Mahonda.
Mbegu ya Bungala
Hii ni mbegu maarufu ya kienyeji 
ambayo hutumiwa na  wakulima 
wadogo katika uzalishaji hutoa 
matoto mengi na hutumika zaidi 
katika utengenezaji wa juisi ya 
miwa na kwa  kula.

Upandaji wa miwa
zipo njia tofauti za upandaji wa 
miwa ambazo hutumika kwa  
uzalishaji nazo ni:
• Upandaji wa kulaza mbegu za 

miwa (Overlapping method)
• Upandaji wa kulaza miwa na 

kuwacha nafasi (End to end 
method)

• Kupanda mbegu mbili 
pamoja (Double method)

• Wakulima pia hupanda 
miwa kwa kutumia njia ya 
makoongo

Masafa katika upandaji wa 
miwa
Hatua  muhimu katika uzalishaji 
wa miwa ni kupanda kwa 
masafa yaliyopendekezwa, njia 
hii  husaidia  kuongeza uzalishaji 
wa miwa kwa wingi.

Kwa wakulima  wa kawaida, 
upandaji wa miwa unaotumia  
masafa imekuwa ni changamoto 
kubwa inayopelekea kupata 
mavuno madogo hususan kwa 
kutumia mbegu za kitaalamu 
mfano Pindar,  NCO 376 na 
Q70 Ili kupata mazao mazuri 
inashauriwa kutumia masafa ya 
mita 1.2. Aidha,  mbegu aina ya 
N19  na N41 ni vizuri ipandwe 
kwa kutumia masafa ya mita 1.6 
ili kupata mazao yaliyo bora.

Makala hii itaendelea toleo 
lijalo   >>>>>>
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Mzinga wa nyuki wa kisasa unaotumiwa na wakulima wa nyuki  katika  kijiji 
cha  kitogani  Wilaya ya Kusini Unguja.

Na Nassor S. Mohammed

UFUGAJI WA NYUKI

Ufugaji wa nyuki ni kazi 
inayosaidia jamii kujipatia 

mapato ya ziada na chakula 
ili kuimarisha maisha yao, 
Nyuki ni viumbe muhimu kwa 
maisha ya binaadamu ambao 
hutumika kutengeneza asali. 
Nyuki wamegawika katika 
makundi mawili nao ni nyuki 
wakubwa na wadogo. Nyuki 
wakubwa hutengeneza asali 
yenye sukari  nyingi na nyuki 
wadogo hutengeneza asali 
yenye dawa zaidi kwa matumizi 
ya binaadamu. Nyuki hawa pia 
wamegawika katika aina tatu 
kuu  ambao ni nyuki wafanyakazi, 
madume na jike huitwa malkia 
na ndie anaetaga mayai yote 
katika mzinga mmoja.

  Zanzibar ina mazingira mazuri 
ya ufugaji wa nyuki kutokana 
na aina mbalimbali za mimea 
ambayo hutumiwa na nyuki 
katika kutengeneza asali. Zaidi 
ya Asilimia 50 ya mimea iliyopo 
hapa nchini ikiwemo misitu ya 
hifadhi huzalisha chakula cha 
nyuki kwa wingi. Ufugaji wa 
nyuki unaweza kufanywa katika 
misitu na kwenye maeneo ya 
mashamba ya kilimo.

Ipo mimea mingi inayoweza 
kuendeleza ufugaji nyuki. Zaidi 
ya asilimia 90 ya mimea inafaa 
kwa ufugaji wa nyuki kwa 
kutengenezea asali. Mimea hii ni 
pamoja na alizeti, ufuta, mimea 
ya jamii ya kunde, matunda, 
katani, kahawa, migomba, 
mbogamboga, mahindi na 
mingineo. Hivyo, inawezekana 
kuendesha ufugaji nyuki katika 

maeneo ya ardhi ya kilimo.

Tanzania ina fursa nyingi za 
uwekezaji katika sekta ya 
ufugaji nyuki hasa katika nyanja 
za viwanda vya kutengeneza 
vifaa vya ufugaji nyuki; viwanda 
vya bidhaa zitokanazo na nta, 
asali, na viwanda vya usarifu wa 
mazao ya kilimo.

Utalii wa kiikolojia na uwekezaji 
wa teknolojia katika mazao 
mengine ya nyuki badala 
ya asali na nta ni baadhi ya 
maeneo ambayo ni fursa nzuri 
kwa uzalishaji wa bidhaa za zao 
la nyuki.

Tanzania tuna fursa kubwa ya 
kuendeleza Ufugaji Nyuki.
Inakadiriwa kuwa uzalishaji wa 
mazao ya nyuki nchini Tanzania 
unaweza kufikia takribani 
tani 138,000 za asali na tani 
9,200 za nta kwa mwaka. Hii 

inatokana na kuwepo kwa idadi 
kubwa ya makundi ya nyuki 
yanayokadiriwa kufikiwa milioni 
9.2. Mikoa yote Tanzania ina 
fursa za ufugaji nyuki, hata hivyo 
maeneo ambayo yanazalisha 
zaidi mazao hayo ni pamoja na  
Lindi, Mpanda, Manyoni, Songea, 
Sikonge, Urambo na Chunya. 
Nyingine ni Iringa, Tabora, 
Bukombe, Kahama, Kibondo, 
Biharamulo na Nzega, Kasulu, 
Newala, Tunduru, Kondoa, 
Handeni, Kigoma Singida, Rufiji, 
Hai, Kiteto, Arumeru, Nkasi na 
Babati

Kwa sasa, wastani wa Tani 
9,000 za asali zenye thamani 
ya shilingi bilioni 18 huzalishwa 
nchini kwa mwaka. Kwa upande 
wa nta, wastani wa tani 600,000 
zenye thamani ya shilingi bilioni 
3 huzalishwa nchini kwa mwaka. 
Hii ni asilimia 6.5 tu ya uwezo wa 
uzalishaji wa jumla wa mazao ya 
nyuki (asali na nta). Matumizi 
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madogo ya fursa hii yametokana 
na vipaumbele vidogo ambavyo 
sekta ya nyuki imekuwa ikipewa 
kwa miaka mingi. 

Tanzania vipo viwanda 
takriban saba vya kusarifu na 
kufungasha asali (processing 
and packaging), navyo ni Honey 
Care Afrika (T) LTD, Fidahusein 
Co LtdnaTan Dairies vyote vya 
Dar es salaam. Vingine ni Lalan 
Agency na Jampem Enterprises 
vya Tabora, Yamahedo Food 
Health Company cha Arusha na 
Dabaga Food Processing cha 
Iringa.

Masoko ya asali
Kwa upande wa masoko, 
wanunuzi wakuu wa asali ya 
Tanzania ni Kenya, Ujerumani, 
Uingereza, Uholanzi, Ubeligiji, 
Hispania na Italia. Aidha, 
wanunuzi wakuu wa nta ya 
Tanzania ni Japan, Uholanzi, 
Marekani, Ujerumani na 
Ufaransa.

 Katika soko la nje asali huuzwa 
wastani wa dola za kimarekani 
3.7 (shilingi 5,550) kwa lita 
moja. Kwa upande wa nta, bei 
ya wastani huuzwa dola za 
kimarekani 4.5 (shilingi 6,750) 
kwa kilo. Hapa nchini asali 
huuzwa kwa bei ya wastani ya 
shilingi 8,000 kwa lita moja. 
Hivyo inaonesha kuwa asali ina 
bei nzuri kwenye soko la ndani 

kuliko soko la nje.
Faida ya mazao ya nyuki 
ukilinganisha na ya kilimo

Ulinganifu wa mazao ya kilimo 
na ufugaji nyuki unaonesha 
faida kubwa kwa upande wa 
ufugaji wa nyuki. Kwa mfano, 
mkulima mwenye mtaji wa 
shilingi 150,000/= na akalima 
ekari moja ya mahindi na kupata 
magunia 10 kwa msimu kwa eka, 
kama akiuza Mahindi hayo kwa  
Shilingi 35,000/= kwa gunia 
atapata Shilingi 350,000/= kwa 
msimu kwa mwaka.

Mfugaji wa nyuki akitumia mtaji 
kama huo wa shilingi 150,000/= 
kwa kuwekeza mizinga 10 na 
kuvuna lita 15 kwa mzinga 

kwa msimu. Iwapo atauza asali 
hiyo nchini kwa bei ya shilingi 
8,000/= kwa lita atapata 
1,200,000/= kwa msimu.

Makala hii itaendelea toleo 
lijalo >>>>>>

Wafugaji wa nyuki wakivuna asali kwa kutumia njia za kisasa zinazopelekea 
kupata asali nyingi, bora  na safi.


